Ký chứng từ kế toán bằng chữ ký khắc sẵn được không?

Ký chứng từ kế toán bằng chữ ký khắc sẵn có được không? Chứng từ kế toán phải có chữ ký của những ai? Em hiện đang  là thực tập sinh kế toán, em muốn hỏi vấn đề là khi ký chứng từ kế toán thì có được dùng chữ ký khắc sẵn hay không ạ?

Ký chứng từ kế toán bằng chữ ký khắc sẵn có được không?

Căn cứ Điều 19 Luật kế toán 2015 quy định về ký chứng từ kế toán như sau:

1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.

4. Chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử. Chữ ký trên chứng từ điện tử có giá trị như chữ ký trên chứng từ bằng giấy.

Như vậy, theo quy định như trên, bạn không được sử dụng dấu chữ ký khắc sẵn để ký trên chứng từ kế toán. Ngoài ra khi ký chứng từ kế toán cũng không được sử dụng màu mực đỏ.

Chứng từ kế toán phải có chữ ký của những ai?

Theo Khoản 1 Điều 16 Luật này chứng từ kế toán phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên và số hiệu của chứng từ kế toán;

b) Ngày, tháng, năm lập chứng từ kế toán;

c) Tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc cá nhân lập chứng từ kế toán;

d) Tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc cá nhân nhận chứng từ kế toán;

đ) Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

e) Số lượng, đơn giá và số tiền của nghiệp vụ kinh tế, tài chính ghi bằng số; tổng số tiền của chứng từ kế toán dùng để thu, chi tiền ghi bằng số và bằng chữ;

g) Chữ ký, họ và tên của người lập, người duyệt và những người có liên quan đến chứng từ kế toán.

Theo đó, chứng từ kế toán phải có chữ ký của người lập, người duyệt và những người có liên quan đến chứng từ kế toán.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Chứng từ kế toán
Hỏi đáp mới nhất về Chứng từ kế toán
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng từ kế toán là gì? Có bắt buộc phải lập chứng từ kế toán không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phiếu nhập kho là gì? Mẫu phiếu nhập kho cho doanh nghiệp theo Thông tư 200/2014/TT-BTC?
Hỏi đáp Pháp luật
Nguyên tắc thực hiện việc luân chuyển chứng từ kế toán trong hệ thống phần mềm kế toán của Ngân hàng Nhà nước gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng từ điện tử có phải là chứng từ kế toán không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu giao hàng được nhiều doanh nghiệp sử dụng nhất hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhiệm vụ của kế toán khi nhận được chứng từ của ngân hàng gửi đến đối với tài khoản 112 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách sắp xếp chứng từ kế toán hành chính sự nghiệp như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mất phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Lưu trữ chứng từ kế toán điện tử là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng thanh toán tiền lương theo Thông tư 200 chuẩn pháp lý?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chứng từ kế toán
2391 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chứng từ kế toán
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào