Văn phòng Thừa phát lại có thể được tổ chức theo loại hình công ty TNHH hay không?

Văn phòng Thừa phát lại có thể được tổ chức theo loại hình công ty TNHH không? Văn phòng Thừa phát lại có được mở chi nhánh hay không? Chào luật sư, tôi hiện nay đang có dự định mở văn phòng Thừa phát lại, không biết có thể đăng ký theo loại hình công ty Trách nhiệm hữu hạn được không? Thành lập văn phòng rồi có được mở thêm chi nhánh không?

Văn phòng Thừa phát lại có thể được tổ chức theo loại hình công ty TNHH không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về văn phòng Thừa phát lại như sau:

1. Văn phòng Thừa phát lại là tổ chức hành nghề của Thừa phát lại để thực hiện các công việc được giao theo quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan.

Văn phòng Thừa phát lại do 01 Thừa phát lại thành lập được tổ chức theo loại hình doanh nghiệp tư nhân. Văn phòng Thừa phát lại do 02 Thừa phát lại trở lên thành lập được tổ chức theo loại hình công ty hợp danh.

Như vậy, văn phòng Thừa phát lại thành lập không được tổ chức theo loại hình công ty TNHH mà chỉ có thể tổ chức theo loại hình doanh nghiệp tư nhân hoặc công ty hợp danh theo quy định trên.

Văn phòng Thừa phát lại có được mở chi nhánh hay không? 

Theo Khoản 5 Điều trên có quy định như sau:

Văn phòng Thừa phát lại không được mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch ngoài trụ sở của Văn phòng Thừa phát lại; không được thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động của Thừa phát lại theo quy định của Nghị định này.

Theo đó, Văn phòng thừa phát lại không được phép mở chi nhánh ngoài trụ sở của Văn phòng Thừa phát lại.

Trân trọng!

Văn phòng thừa phát lại
Hỏi đáp mới nhất về Văn phòng thừa phát lại
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị chuyển đổi loại hình văn phòng thừa phát lại mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị thành lập văn phòng thừa phát lại mới nhất theo Thông tư 03?
Hỏi đáp Pháp luật
Văn phòng thừa phát lại có được mở văn phòng đại diện không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hiện nay văn phòng Thừa phát lại có được mở chi nhánh không?
Hỏi đáp pháp luật
Văn phòng Thừa phát lại được tổ chức, hoạt động theo mô hình doanh nghiệp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Được thành lập bao nhiêu Văn phòng Thừa phát lại trong một Quận?
Hỏi đáp pháp luật
Được lập tối đa bao nhiêu văn phòng Thừa phát lại ở mỗi huyện?
Hỏi đáp pháp luật
Văn phòng thừa phát lại không niêm yết lịch làm việc tại trụ sở bị phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Văn phòng thừa phát lại không niêm yết chi phí tại trụ sở bị phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Văn phòng thừa phát lại hoạt động không đúng địa chỉ đã đăng ký có bị phạt không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Văn phòng thừa phát lại
Phan Hồng Công Minh
435 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Văn phòng thừa phát lại
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào