11:46 | 18/05/2022
Loading...

Quỹ hợp tác xã địa phương do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ có được huy động vốn ở địa phương hay không?

Quỹ hợp tác xã địa phương do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ có được huy động vốn ở địa phương không? Quỹ hợp tác xã có được thực hiện các hoạt động dịch vụ tư vấn đầu tư, tài chính không? Hiện tại tôi đang tìm hiểu về Quỹ hợp tác xã địa phương, thì không biết Quỹ có được thực hiện huy động vốn không hay chỉ sử dụng vốn do ngân sách nhà nước cấp? Ngoài việc cho vay vốn ra thì có được thực hiện các hoạt động khác như tư vấn đầu tư hay không? Xin được giải đáp.  

Quỹ hợp tác xã địa phương do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ có được huy động vốn ở địa phương không?

Căn cứ Điều 32 Nghị định 45/2021/NĐ-CP quy định về hoạt động huy động vốn của Quỹ hợp tác xã như sau:

Quỹ hợp tác xã được huy động vốn phù hợp với loại hình tổ chức của Quỹ hợp tác xã, cụ thể như sau:

1. Đối với Quỹ hợp tác xã trung ương:

Quỹ hợp tác xã trung ương hoạt động theo mô hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ thực hiện huy động vốn theo quy định tại Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn có liên quan.

2. Đối với Quỹ hợp tác xã địa phương:

a) Quỹ hợp tác xã địa phương hoạt động theo mô hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ thực hiện huy động vốn trên địa bàn theo quy định tại Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn có liên quan;

b) Quỹ hợp tác xã địa phương hoạt động theo mô hình hợp tác xã thực hiện huy động vốn trên địa bàn theo quy định của Luật Hợp tác xã và các văn bản hướng dẫn có liên quan.

Như vậy, Quỹ hợp tác xã địa phương hoạt động theo mô hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ được phép thực hiện huy động vốn trên địa bàn theo quy định của pháp luật.

Quỹ hợp tác xã có được thực hiện các hoạt động dịch vụ tư vấn đầu tư, tài chính không?

Theo quy định tại Điều 33 Nghị định 45/2021/NĐ-CP về hoạt động khác của Quỹ hợp tác xã như sau:

Quỹ hợp tác xã được thực hiện các hoạt động dịch vụ tư vấn đầu tư, tài chính và thực hiện các hoạt động dịch vụ hỗ trợ, đào tạo cho các khách hàng vay vốn của Quỹ theo quy định của pháp luật hiện hành.

Theo đó, Quỹ hợp tác xã ngoài thực hiện cho vay thì còn được thực hiện các hoạt động dịch vụ tư vấn đầu tư, tài chính theo quy định trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào