14:28 | 06/05/2022
Loading...

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản có được tư vấn về giá đất?

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản có được tư vấn về giá đất hay không? Doanh nghiệp tư vấn bất động sản có được quyết định giá cả trong quá trình tư vấn? Chào anh chị, cho tôi hỏi tôi đang có ý định sẽ mua miếng đất tại Quận Gò Vấp những không nắm giá cả khu vực này, anh chị cho tôi hỏi dịch vụ tư vấn bất động sản có tư vấn về giá đất hay không? cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản có được tư vấn về giá đất hay không?

Tại Khoản 2 Điều 74 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định về dịch vụ tư vấn bất động sản như sau:

2. Nội dung kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản bao gồm:

a) Tư vấn pháp luật về bất động sản;

b) Tư vấn về đầu tư tạo lập, kinh doanh bất động sản;

c) Tư vấn về tài chính bất động sản;

d) Tư vấn về giá bất động sản;

đ) Tư vấn về hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản.

 

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản được phép tư vấn về giá đất.

Doanh nghiệp tư vấn bất động sản có được quyết định giá cả trong quá trình tư vấn?

Tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 74 Luật Kinh doanh bất động sản có quy định như sau:

3. Nội dung, phạm vi tư vấn, quyền và nghĩa vụ của các bên, phí dịch vụ tư vấn bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

4. Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản chịu trách nhiệm thực hiện cam kết trong hợp đồng và bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

Theo đó, doanh nghiệp tư vấn bất động sản không được quyết định giá cả trong quá trình tư vấn, giá cả trong quá trình tư vấn sẽ do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng và doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản chịu trách nhiệm thực hiện cam kết về giá đã được đề cập ở hợp đồng.

Trân trọng! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Doanh nghiệp
Doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Cần bao nhiêu vốn điều lệ để thành lập Quỹ bảo lãnh tín dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa?
Hỏi đáp pháp luật
Có những nội dung cơ bản nào trong điều lệ tổ chức và hoạt động của Quỹ bảo lãnh tín dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa?
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp nhỏ và vừa là bao nhiêu năm?
Hỏi đáp pháp luật
Nhóm doanh nghiệp được coi là có vị trí thống lĩnh thị trường khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật quy định thế nào về các trường hợp bán toàn bộ doanh nghiệp do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ của tổ trưởng tổ công tác khi tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng bởi COVID-19?
Hỏi đáp pháp luật
Khi tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng bởi COVID-19 tổ viên tổ công tác có trách nhiệm gì?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của nhóm giúp việc Tổ công tác trong việc tháo gỡ khó khăn Doanh nghiệp, người dân ảnh hưởng bởi COVID-19?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ họp và báo cáo trong tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng COVID-19 được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về nguyên tắc thực hiện việc ủy thác hoặc thuê doanh nghiệp kiểm toán thực hiện kiểm toán
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Doanh nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào