15:31 | 23/04/2022
Loading...

Xe khách có được lùi xe trên đường cao tốc?

Xe khách có được lùi xe trên đường cao tốc hay không? Tôi đang đi xe từ Thành phố Hồ Chí Minh về quê, giữa đường cao tốc thì tài xế cho xe lùi lại vì có khách rơi đồ, vậy trường hợp này có phù hợp với quy định hay không? Nhờ anh chị tư vấn.  

Xe khách có được lùi xe trên đường cao tốc hay không?

Tại Điều 16 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định về hành vi lùi xe như sau:

1. Khi lùi xe, người điều khiển phải quan sát phía sau, có tín hiệu cần thiết và chỉ khi nào thấy không nguy hiểm mới được lùi.

2. Không được lùi xe ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất, trong hầm đường bộ, đường cao tốc.

Như vây, căn cứ theo quy định hiện hành thì xe khách không được lùi xe trên đường cao tốc.

Mức phạt đối với xe khách khi lùi xe trên đường cao tốc?

Tại Khoản 8 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt vi phạm hành chính như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc, lùi xe trên đường cao tốc, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

b) Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn;

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì mức phạt đối với xe khách khi lùi xe trên đường cao tốc là từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng.

Trân trong!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào