13:54 | 17/03/2022
Loading...

Có bắt buộc phải thành lập công đoàn không?

Liên quan đến quy định về tổ chức công đoàn trong doanh nghiệp, doanh nghiệp có bắt buộc phải thành lập công đoàn không? Chưa ký hợp đồng chính thức có phải tham gia công đoàn không?  Công đoàn cơ sở thuộc hệ thống tổ chức Công đoàn Việt Nam?

Có bắt buộc phải thành lập công đoàn không?

Cho hỏi, theo quy định của luật lao động mới thì việc thành lập công đoàn của công ty, doanh nghiệp có bắt buộc hay không? Mong nhận hồi đáp.

Trả lời: Tại Điều 170 Bộ luật lao động 2019 quy định về quyền thành lập, gia nhập và tham gia hoạt động của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở như sau:

1. Người lao động có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn theo quy định của Luật Công đoàn.

2. Người lao động trong doanh nghiệp có quyền thành lập, gia nhập và tham gia hoạt động của tổ chức của người lao động tại doanh nghiệp theo quy định tại các điều 172, 173 và 174 của Bộ luật này.

3. Các tổ chức đại diện người lao động quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này bình đẳng về quyền và nghĩa vụ trong việc đại diện bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động trong quan hệ lao động.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì người lao động không bắt buộc phải thành lập công đoàn mà việc thành lập công đoàn được thực hiện theo nguyên tắc tự nguyện.

Chưa ký hợp đồng chính thức có phải tham gia công đoàn không?

Cho hỏi, theo quy định thì chưa ký hợp đồng lao động chính thức, chỉ đang thử việc thôi thì có phải tham gia công đoàn không?

Trả lời: Theo Điều 170 Bộ luật lao động 2019 quy định về quyền thành lập, gia nhập và tham gia hoạt động của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở như sau:

1. Người lao động có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn theo quy định của Luật Công đoàn.

2. Người lao động trong doanh nghiệp có quyền thành lập, gia nhập và tham gia hoạt động của tổ chức của người lao động tại doanh nghiệp theo quy định tại các điều 172, 173 và 174 của Bộ luật này.

3. Các tổ chức đại diện người lao động quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này bình đẳng về quyền và nghĩa vụ trong việc đại diện bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động trong quan hệ lao động.

=> Như vậy theo quy định nêu trên thì luật không có quy định người lao động trong thời gian thử việc phải tham gia công đoàn hay không được tham gia công đoàn. Việc tham gia công đoàn là quyền của người lao động, được quyền tham gia hoặc không tham gia kể cả đó là người lao động đang thử việc.

Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 175 Bộ luật này quy định về các hành vi bị nghiêm cấm đối với người sử dụng lao động liên quan đến thành lập, gia nhập và hoạt động của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở, trong đó:

Phân biệt đối xử đối với người lao động, thành viên ban lãnh đạo của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở vì lý do thành lập, gia nhập hoặc hoạt động tổ chức đại diện người lao động, bao gồm: Yêu cầu tham gia, không tham gia hoặc ra khỏi tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở để được tuyển dụng, giao kết hoặc gia hạn hợp đồng lao động;

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào