09:46 | 28/02/2022
Loading...

Công ty chứng khoán có cần phải công bố thông tin định kỳ hay không?

Công ty chứng khoán có cần phải công bố thông tin định kỳ không? Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn thành lập công ty chứng khoán phải đảm bảo nguyên tắc nào? Thẩm quyền cấp GCN đăng ký hoạt động của văn phòng đại diện công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam

Công ty chứng khoán có cần phải công bố thông tin định kỳ không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 123 Luật Chứng khoán 2019  quy định công ty chứng khoán phải công bố thông tin định kỳ trong những trường hợp sau:

- Báo cáo tài chính năm đã được kiểm toán, báo cáo tài chính 06 tháng đã được soát xét bởi tổ chức kiểm toán được chấp thuận, báo cáo tài chính quý;

- Báo cáo tỷ lệ an toàn tài chính tại ngày 30 tháng 6 đã được soát xét và tại ngày 31 tháng 12 đã được kiểm toán bởi tổ chức kiểm toán được chấp thuận;

- Báo cáo thường niên;

- Báo cáo tình hình quản trị công ty;

- Nghị quyết Đại hội đồng cổ đông thường niên đối với công ty chứng khoán là công ty cổ phần;

- Thông tin khác theo quy định của pháp luật.

Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn thành lập công ty chứng khoán phải đảm bảo nguyên tắc nào?

Căn cứ Khoản 1 Điều 77 Luật Chứng khoán 2019 quy định nhà đầu tư nước ngoài được tham gia góp vốn thành lập, mua cổ phần, phần vốn góp của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán theo nguyên tắc sau đây:

- Nhà đầu tư nước ngoài là tổ chức đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này và người có liên quan được sở hữu đến 100% vốn điều lệ của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán. Trường hợp không đáp ứng quy định tại khoản 2 Điều này, nhà đầu tư nước ngoài là tổ chức và người có liên quan chỉ được sở hữu đến 49% vốn điều lệ của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán;

- Nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân và người có liên quan chỉ được sở hữu đến 49% vốn điều lệ của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán;

- Tuân thủ quy định tại điểm c khoản 2 Điều 74 và điểm c khoản 2 Điều 75 của Luật này.

Thẩm quyền cấp GCN đăng ký hoạt động của văn phòng đại diện công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam

Căn cứ Khoản 4 Điều 78 Luật chứng khoán 2019 quy định:

Ủy ban Chứng khoán Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động; quản lý, giám sát hoạt động của văn phòng đại diện công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam.

Trên đây là thẩm quyền cấp phép hoạt động văn phòng đại diện của công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam, để hiểu hơn về vấn đề này bạn tham khảo tại Luật Chứng khoán 2019.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào