Thông tin xử lý vi phạm của nhà thầu có bắt buộc phải đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hay không?

Thông tin xử lý vi phạm của nhà thầu có bắt buộc phải đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia không? Trường hợp không đăng tải các thông tin về đấu thầu lên trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia thì có thể bị phạt bao nhiêu?

Thông tin xử lý vi phạm của nhà thầu có bắt buộc phải đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia không?

Căn cứ vào khoản 1 Điều 8 Luật Đấu thầu 2013 được sửa đổi bởi điểm e khoản 1 Điều 99 Luật Đầu tư theo phương thức đối tác công tư 2020 quy định về các thông tin phải được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, báo đấu thầu bao gồm:

Thông tin về đấu thầu
1. Các thông tin phải được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, Báo đấu thầu bao gồm:
a) Kế hoạch lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;
b) Thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển;
c) Thông báo mời chào hàng, thông báo mời thầu;
d) Danh sách ngắn;
đ) Kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;
e) Kết quả mở thầu đối với đấu thầu qua mạng;
g) Thông tin xử lý vi phạm pháp luật về đấu thầu;
h) Văn bản quy phạm pháp luật về đấu thầu;
i) Danh mục dự án đầu tư có sử dụng đất;
k) Cơ sở dữ liệu về nhà thầu, nhà đầu tư, chuyên gia đấu thầu, giảng viên đấu thầu và cơ sở đào tạo về đấu thầu;
l) Thông tin khác có liên quan.

Như vậy, theo quy định thì thông tin xử lý vi phạm đấu thầu bắt buộc phải được đăng tải lên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia.

Thông tin xử lý vi phạm của nhà thầu có bắt buộc phải đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hay không?

Thông tin xử lý vi phạm của nhà thầu có bắt buộc phải đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hay không? (Hình từ Internet)

Trường hợp không đăng tải các thông tin về đấu thầu lên trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia thì có thể bị phạt bao nhiêu?

Theo Điều 36 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về việc xử phạt các vi phạm về đăng tải thông tin trong đấu thầu như sau:

Vi phạm về đăng tải thông tin trong đấu thầu
1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không tuân thủ quy định về thời hạn trong việc cung cấp, đăng tải thông tin về đấu thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu.
2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Không đăng tải hoặc đăng tải không đầy đủ nội dung thuộc hồ sơ mời thầu;
b) Đăng tải hồ sơ mời thầu không thống nhất với nội dung đã được phê duyệt.
3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không cung cấp, đăng tải các thông tin về đấu thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

Vậy trong trường hợp không đăng tải các thông tin về đấu thầu lên trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia thì có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Mức phạt trên là mức phạt đối với tổ chức, mức phạt đối với cá nhân sẽ là từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng (khoản 2 Điều 4 Nghị định 122/2021/NĐ-CP)

Trân trọng!

Mạng đấu thầu quốc gia
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Mạng đấu thầu quốc gia
Hỏi đáp pháp luật
Thông tin xử lý vi phạm của nhà thầu có bắt buộc phải đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Mạng đấu thầu quốc gia
1,219 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Mạng đấu thầu quốc gia
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào