14:03 | 22/02/2022
Loading...

Con đẻ của bệnh binh có được miễn, hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự không?

Con đẻ của bệnh binh có được miễn, hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự không? Con trai duy nhất trong gia đình có được miễn nghĩa vụ quân sự không? Sinh năm 95 có còn bị gọi nhập ngũ?

Con đẻ của bệnh binh có được miễn, hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự?

Theo quy định pháp luật thì trường hợp con đẻ của bệnh binh có được miễn, hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự không? Nhờ tư vấn giúp.

Trả lời:

Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ, theo đó:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

...

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

...

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

...

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

...

Như vậy, theo quy định thì nếu bệnh binh bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% thì 01 con của bệnh binh này sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Trường hợp bị suy giảm từ 81% trở lên thì 01 con sẽ được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự. Nếu không thuộc các trường hợp này thì con của bệnh binh sẽ không được miễn, tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Con trai duy nhất trong gia đình có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Con trai duy nhất trong gia đình có được miễn nghĩa vụ quân sự không? Dạ cho em hỏi hiện tại em là con trai duy nhất trong gia đình có 3 chị em. 2 chị trước đã lập gia đình, hiện tại em ở với bố, mẹ. Không biết có thuộc trường hợp miễn nghĩa vụ quân sự không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Như vậy, theo quy định nêu trên pháp luật không đặt ra trường hợp con trai duy nhất trong gia đình được miễn nghĩa vụ. Do đó, bạn không thuộc đối tượng được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự trong trường hợp này.

Sinh năm 95 có còn bị gọi nhập ngũ?

Sinh năm 95 có còn bị gọi nhập ngũ? Cho em hỏi là em sinh ngày 10 tháng 11 năm 1995 sao vẫn bị gọi đi nghĩa vụ ạ? Cảm ơn.

Trả lời:

Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, theo quy định này thì bạn sinh 10/11/1995 tính đến 10/11/2020 bạn đủ 25 tuổi. Tuy nhiên lưu ý là đối với người có trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Do đó, nếu bạn có trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trước đó thì đến hết 27 tuổi bạn mới không bị gọi nhập ngũ nữa.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào