11:31 | 22/03/2022
Loading...

Nội dung hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản?

Nội dung của hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản? Hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản có bắt buộc phải công chứng không?Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng môi giới bất động sản? Tôi đang muốn thực hiện thủ này này cho khách hàng tại Hà Nội.

Nội dung của hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản?

Căn cứ Khoản 4 Điều 61 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định như sau:

Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản (môi giới bất động sản) do các bên thỏa thuận và phải có các nội dung chính sau đây:

- Tên, địa chỉ của các bên;

- Đối tượng và nội dung dịch vụ;

- Yêu cầu và kết quả dịch vụ;

- Thời hạn thực hiện dịch vụ;

- Phí dịch vụ, thù lao, hoa hồng dịch vụ;

- Phương thức, thời hạn thanh toán;

- Quyền và nghĩa vụ của các bên;

- Giải quyết tranh chấp;

- Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản có bắt buộc phải công chứng không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 61 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định như sau:

1. Các loại hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản:

a) Hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản;

b) Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản;

c) Hợp đồng dịch vụ quản lý bất động sản.

2. Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận.

Như vậy, việc công chứng hay chứng thực không bắt buộc, do các bên thỏa thuận.

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng môi giới bất động sản?

Căn cứ Khoản 3 Điều 61 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định như sau:

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng. Trường hợp hợp đồng có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực. Trường hợp các bên không có thỏa thuận, không có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm các bên ký kết hợp đồng.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào