09:59 | 22/12/2021
Loading...

Đánh bạc như thế nào thì sẽ không bị đi tù?

Đánh bạc như thế nào thì sẽ không bị đi tù? Vì em thấy nhiều trường hợp đánh bạc nhưng khi công an đem về trụ sở lại được thả ra. Không bị truy cứu hình sự. Như vậy, thì người cố ý thực hiện hành vi đánh bạc tại chiếu bạc ra sao để không bị đi tù? Và mức phạt hành chính về hành vi này ra sao?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

Căn cứ Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về Tội đánh bạc như sau:

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

- ...

Như vậy, trường hợp đánh bạc chưa đến mức xử hình sự thì mức xử phạt hành chính là phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và trường hợp đánh bạc nhưng không bị truy cứu hay đi tù thì phải đảm bảo điều kiện sau:

Thứ nhất: giá trị bằng tiền hay hiện vật phải dưới 5.000.000 đồng;

Thứ hai: Nếu dưới 5 triệu thì phải đảm bảo chưa bị xử phạt hành chính hay kết án về tội danh này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 hoặc đã bị kết án nhưng đã được xóa án tích.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào