10:43 | 04/11/2021
Loading...

Đã tự đi khám ở bệnh viện thì có phải đi khám nghĩa vụ quân sự hay không?

Admin cho em hỏi. Em đi khám ở bệnh viện, bác sĩ bảo bị thoát vị bẹn và có giấy khám. Vậy có cần phải đi theo giấy mời đi khám nghĩa vụ bên xã gọi không ạ?

Theo quy định về Khoản 8 Điều 3 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự là hành vi không chấp hành lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự; lệnh gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự; lệnh gọi nhập ngũ; lệnh gọi tập trung huấn luyện, diễn tập, kiểm tra sẵn sàng động viên, sẵn sàng chiến đấu.

Hơn nữa, tại Điều 5 Nghị định 120/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính quốc phòng cơ yếu quy định về mức phạt hành vi vi phạm quy định sơ tuyển thực hiện nghĩa vụ quân sự và kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự theo đó các trường hợp không có mặt tại nơi sơ tuyển hoặc kiểm tra sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự sẽ không bị xử phạt nếu thuộc các trường hợp có lý do chính đáng.

(Xem các trường hợp có lý do chính đáng TẠI ĐÂY)

Như vậy, mặc dù anh đã đi khám tại bệnh viện tuy nhiên anh vẫn phải chấp hành lệnh gọi khám nghĩa vụ quân sự theo giấy mời. Trường hợp anh không có mặt để kiểm tra sức khỏe có thể được xem là hành vi trống tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Do đó, nếu anh được bệnh viện xác nhận thoát vị bẹn thì có thể mang theo giấy xác nhận đến để Hội đồng khám nghĩa vụ xem xét.

Bên cạnh đó, mời anh tham khảo bài viết sau: Đóng bao nhiêu tiền thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào