Hết tháng 3 không thấy gọi tên thì sẽ không phải đi nghĩa vụ quân sự nữa?

Em muốn hỏi, thông thường thời điểm gọi nhập ngũ là tháng 2, tháng 3 hằng năm. Như vậy, nếu qua thời gian tháng 3 vẫn không thấy gọi để nhập ngũ thì không phải đi nghĩa vụ năm đó đúng không?

Căn cứ Điều 33 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về số lần, thời điểm gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân trong năm như sau:

Hằng năm, gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân một lần vào tháng hai hoặc tháng ba; trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh thì được gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân lần thứ hai. Đối với địa phương có thảm họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm thì được điều chỉnh thời gian gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

Như vậy, thông thường gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân một lần vào tháng hai hoặc tháng ba hằng năm. Tuy nhiên, xét thấy cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh và đối với địa phương có thảm họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm thì được điều chỉnh thời gian gọi nhập ngũ.

Thời gian này sẽ tùy từng địa phương sắp xếp linh hoạt. Do đó, mặc dù đã quá tháng 3 nhưng không đồng nghĩa là không phải đi nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp Pháp luật
Đi nghĩa vụ quân sự có cần tham gia bảo hiểm xã hội không? Mức đóng bảo hiểm xã hội đối với người đi nghĩa vụ quân sự như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch đi nghĩa vụ quân sự 2024? Thời gian khám sức khỏe cho người được gọi đi nghĩa vụ quân sự năm 2024 là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024 độ tuổi nào thuộc diện quá tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Tuổi đi nghĩa vụ quân sự 2024 là bao nhiêu tuổi?
Hỏi đáp Pháp luật
Lính dự bị có phải đi nghĩa vụ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào đi nghĩa vụ quân sự 2024? Thời hạn tham gia nghĩa vụ quân sự 2024 là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Công dân có cần tham gia nghĩa vụ quân sự sau khi hoàn thành chương trình học Đại học không?
Hỏi đáp pháp luật
Có anh trai đã xuất ngũ tôi có phải tham gia nghĩa vụ quận sự nữa không?
Hỏi đáp pháp luật
Giải đáp về giấy thông báo Sơ tuyển nghĩa vụ quân sự 2013
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tham gia nghĩa vụ quân sự
210 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tham gia nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào