14:05 | 19/05/2021
Loading...

Chủ doanh nghiệp đổi qua sử dụng CCCD có bắt buộc phải thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần đổi từ chứng minh nhân dân qua căn cước công dân thì có bắt buộc phải làm thông tin để thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp không?

Tại Khoản 1 Điều 30 Luật Doanh nghiệp 2020, có quy định:

Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 28 của Luật này.

Như vậy, doanh nghiệp phải thực hiện việc thay đổi đăng ký kinh doanh khi thay đổi có những nội dung thay đổi tại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Theo Điều 28 Luật Doanh nghiệp 2020 thì giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

- Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp;

- Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;

- Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; đối với thành viên hợp danh của công ty hợp danh; đối với chủ doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn;

- Vốn điều lệ đối với công ty, vốn đầu tư đối với doanh nghiệp tư nhân.

Và tại Khoản 16 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định giấy tờ pháp lý của cá nhân là một trong các loại giấy tờ sau đây:

- Thẻ Căn cước công dân;

- Giấy chứng minh nhân dân;

- Hộ chiếu;

- giấy tờ chứng thực cá nhân hợp pháp khác.

=> Như vậy, theo những quy định nêu trên thì doanh nghiệp phải thực hiện thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp khi người đại diện theo pháp luật DN cấp đổi từ chứng minh nhân dân qua căn cước công dân.

Trân trọng.

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào