11:35 | 13/01/2021
Loading...

Đang chờ cấp lại CMND bị mất thì có được đi hiến máu hay không?

Trường em đang tổ chức ngày hội hiến máu mà em đang chờ cấp lại CMND bị mất thì có đi hiến máu được không ạ?

Khoản 1 Điều 7 Thông tư 26/2013/TT-BYT quy định:

Người hiến máu, thành phần máu phải xuất trình một trong các loại giấy tờ sau: giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu, giấy chứng minh quân đội, công an, giấy phép lái xe, thẻ công tác, thẻ học sinh, sinh viên, thẻ hiến máu hoặc giấy xác nhận nhân thân do cơ quan, tổ chức, đoàn thể, chính quyền địa phương cấp.

Theo quy định này thì người hiến máu phải xuất trình các giấy tờ tùy thân được liệt kê nêu trên. Bạn là sinh viên hiện đang chờ cấp lại CMND bị mất thì có thể xuất trình thẻ sinh viên,...để hiến máu.

Tuy nhiên bạn lưu ý, để được hiến máu thì bạn phải đáp ứng các tiêu chuẩn quy định tại Điều 4 Thông tư này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào