Đổi CMND khi chuyển hộ khẩu có ảnh hưởng đến hợp đồng bảo hiểm nhân thọ không?

Mình mới chuyển hộ khẩu thường trú đi tỉnh khác nên có đi đổi lại CMND, không biết như vậy có ảnh hưởng đến hợp đồng bảo hiểm nhân thọ đã ký với công ty bảo hiểm Prudential không?

Khoản 4 Mục I Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13) có quy định:

CMND có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy CMND khác nhưng số ghi trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi trên CMND đã cấp.

Như vậy, trường hợp tiến hành đổi CMND khi chuyển hộ khẩu thường trú thì thông tin số CMND vẫn giữ nguyên, không bị thay đổi; chỉ có thông tin về hộ khẩu thường trú sẽ bị thay đổi.

Theo Điều 13 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 thì hợp đồng bảo hiểm nhân thọ phải có những nội dung sau đây:

- Tên, địa chỉ của doanh nghiệp bảo hiểm, bên mua bảo hiểm, người được bảo hiểm hoặc người thụ hưởng;

- Đối tượng bảo hiểm;

- Số tiền bảo hiểm, giá trị tài sản được bảo hiểm đối với bảo hiểm tài sản;

- ......

Và theo Khoản 1 Điều 22 Luật này, hợp đồng bảo hiểm vô hiệu trong các trường hợp sau đây:

- Bên mua bảo hiểm không có quyền lợi có thể được bảo hiểm;

- Tại thời điểm giao kết hợp đồng bảo hiểm, đối tượng bảo hiểm không tồn tại;

- Tại thời điểm giao kết hợp đồng bảo hiểm, bên mua bảo hiểm biết sự kiện bảo hiểm đã xảy ra;

- Bên mua bảo hiểm hoặc doanh nghiệp bảo hiểm có hành vi lừa dối khi giao kết hợp đồng bảo hiểm;

- Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Từ những căn cứ nêu trên, việc đổi CMND khi chuyển hộ khẩu làm thay đổi thông tin hộ khẩu thường trú của bạn, không làm ảnh hưởng tới hiệu lực của hợp đồng bảo hiểm nhân thọ đã ký kết.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Căn cước công dân
Hỏi đáp mới nhất về Căn cước công dân
Hỏi đáp Pháp luật
Khách sạn có được phép giữ căn cước công dân của khách hàng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy chứng nhận căn cước có phải giấy tờ tùy thân không? Giấy chứng nhận căn cước có thời hạn bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Các hành vi nào bị nghiêm cấm theo quy định của Luật Căn cước mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Thẻ căn cước công dân hết hạn từ 15/01/2024 vẫn được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 30/6/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
05 trường hợp bị thu giữ thẻ Căn cước từ 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp phải đổi thẻ Căn cước từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bổ sung thông tin mống mắt vào thẻ Căn cước công dân từ ngày 01/07/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Chính thức ban hành Luật Căn cước 2023 áp dụng từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được tạm giữ thẻ Căn cước công dân của người đang được hưởng án treo không?
Hỏi đáp Pháp luật
Ra nước ngoài định cư có bị thu hồi thẻ Căn cước công dân không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Căn cước công dân
236 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Căn cước công dân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào