14:17 | 10/11/2020
Loading...

Trẻ em nghiện ma túy có được xác định là trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt hay không?

Xin hỏi theo quy định hiện hành thì trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt có bao gồm trẻ em nghiện ma túy không ạ? Xin cảm ơn đã tư vấn.

Theo Điểm g Khoản 1 Điều 10 Luật Trẻ em 2016 có quy định như sau:

"Điều 10. Trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt

1. Trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt bao gồm các nhóm sau đây:

g) Trẻ em nghiện ma túy"

Theo đó, trẻ em nghiện ma túy được xác định là trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt.

Điều 9 Nghị định 56/2017/NĐ-CP quy định cụ thể trẻ em nghiện ma túy bao gồm:

- Trẻ em nghiện ma túy trong cơ sở cai nghiện.

- Trẻ em nghiện ma túy đang áp dụng biện pháp cai nghiện, điều trị nghiện tại gia đình, cộng đồng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào