15:20 | 31/07/2020
Loading...

Có được bán khi căn hộ chung cư mini chưa có sổ hồng?

Tôi có căn hộ chung cư mini chưa có sổ hồng. Chỉ có hợp đồng mua bán có công chứng với chủ đầu tư. Bây giờ tôi muốn bán lại căn hộ chung cư mini đó thì có bán được không? Mong luật sự tư vấn giúp tôi. Tôi cảm ơn!

Theo Khoản 2 Điều 118 Luật nhà ở 2014 quy định trường hợp giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận (sổ hồng), cụ thể như sau:

...

- Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;

- Nhận thừa kế nhà ở;

- Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

Căn cứ thông tin bạn cung cấp thì bạn đã có hợp đồng mua bán có công chứng với chủ đầu tư nhưng chưa có sổ hồng. Như vậy, nếu căn hộ chung cư của bạn được xây dụng trong dự án xây dựng nhà ở thì bạn có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ chung cư mini đó.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chung cư

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào