14:57 | 24/06/2020
Loading...

Xây nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị có được miễn giấy phép xây dựng không?

Tôi là chủ đầu tư dự án của dự án phát triển đô thị. Trong dự án này có hạng mục xây dựng nhà ở có quy mô 15 tầng. Vậy tôi có phải xin giấy phép xây dựng cho nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị không?

Theo Khoản 2e Điều 89 Luật Xây dựng 2014, công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm có:

Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

=> Theo quy định này, nếu nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì không phải xin giấy phép xây dựng.

Như vậy trường hợp của bạn xây dựng nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị có quy mô 15 tầng thì phải xin giấy phép xây dựng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào