DN có phải khấu trừ thuế TNCN trước khi trả cổ tức không?

Cho tôi hỏi: Doanh nghiệp có khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả cổ tức cho người đầu tư không? Đây là thắc mắc của bạn Thanh Sang (thanhsang14xxxx@gmail.com).

Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ đầu tư vốn theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2 Thông tư này có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho cá nhân trừ trường hợp cá nhân tự khai thuế theo hướng dẫn tại khoản 9, Điều 26 Thông tư này. Số thuế khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư này.

Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.

=> Như vậy, doanh nghiệp có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả cổ tức.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Trả cổ tức
Hỏi đáp mới nhất về Trả cổ tức
Hỏi đáp Pháp luật
Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào đâu?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên thì cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Chi trả cổ tức của công ty đầu tư chứng khoán đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Trả cổ tức
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Tài liệu báo cáo phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, thủ tục trả cổ tức trong công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Có được trả cổ tức cho cổ đông bằng cổ phần công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Việc trả cổ tức của công ty cổ phần được quy định ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trả cổ tức
Thư Viện Pháp Luật
408 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trả cổ tức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào