14:14 | 02/05/2020
Loading...

Công ty chứng khoán mua phần vốn góp của công ty chứng khoán khác được không?

Bên tôi là công ty chứng khoán đang hoạt động tại Việt Nam, dự định sắp tới sẽ mở rộng quy mô bằng cách mua phần vốn của một công ty chứng khoán khác. Cho hỏi công ty tôi có được quyền mua phần vốn góp của công ty chứng khoán không? Nếu được thì mua theo cách nào? Xin cảm ơn!

Căn cứ Khoản 6 Điều 91 Luật Chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định:

Công ty chứng khoán không được góp vốn thành lập, mua cổ phần, phần vốn góp của 01 công ty chứng khoán khác tại Việt Nam, trừ các trường hợp sau đây:

- Mua để thực hiện hợp nhất, sáp nhập;

- Mua để sở hữu hoặc cùng với người có liên quan (nếu có) sở hữu không quá 5% số cổ phiếu có quyền biểu quyết đang lưu hành của công ty chứng khoán niêm yết, đăng ký giao dịch.

=> Như vậy, bên bạn là công ty chứng khoán thì vẫn được quyền mua phần vốn góp của công ty chứng khoán khác, nếu mua để hợp nhất, sáp nhập hoặc để sở hữu hoặc cùng với người có liên quan (nếu có) sở hữu không quá 5% số cổ phiếu có quyền biểu quyết đang lưu hành của công ty chứng khoán niêm yết, đăng ký giao dịch.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào