18:03 | 30/08/2016
Loading...

Mua sợi lá thuốc ở nước ngoài và xuất thẳng đi sang nước khác ( kg nhập khẩu vào VN)

Công ty tôi ký HĐ mua sợi lá thuốc ở nước ngoài và xuất thẳng đi sang nước khác ( kg nhập khẩu vào VN) - Công ty tôi có chức năng kinh doanh thế này không?

Căn cứ Nghị định 67/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá về kinh doanh thuốc lá.

Tại Điều 30: Xuất khẩu, nhập khẩu sản phẩm thuốc lá nhằm mục đích thương mại - Khoản 3: Xuất khẩu sản phẩm thuốc lá phải tuân thủ theo nguyên tắc sau:

a) Thương nhân được cấp Giấy phép sản xuất sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép bán buôn sản phẩm thuốc lá được xuất khẩu sản phẩm thuốc lá có nguồn gốc hợp pháp theo quy định của Nghị định này và các quy định của pháp luật khác có liên quan;

b) Trường hợp thương nhân nhận ủy thác xuất khẩu sản phẩm thuốc lá có nguồn gốc hợp pháp từ thương nhân có Giấy phép sản xuất sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép bán buôn sản phẩm thuốc lá thì thương nhân nhận ủy thác xuất khẩu phải có một trong ba loại giấy phép trên.

Vì vậy, tương tự như câu hỏi 1, doanh  nghiệp trên không thể thực hiện chức năng xuất khẩu nguyên liệu thuốc lá nếu không có một trong các loại Giấy phép nêu trên.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào