Có được dùng thẻ Đảng để vay tiền?

Ngân hàng Pháp luật cho biết: TH Đảng viên do có khó khăn về kinh tế dùng thẻ Đảng để vay tiền thì có được không? người này có bị xử lý kỷ luật Đảng không? Cảm ơn!

Thẻ đảng viên là giấy chứng nhận quan trọng của người đảng viên, được phát khi đảng viên đã được công nhận đảng viên chính thức. 

Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Khoản 3 Điều 11 Quy định 102/QĐ-TW năm 2017 quy định Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

a) Môi giới, nhận hối lộ trong tiếp nhận, tuyển dụng, cử tuyển, bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, bố trí công tác hoặc nâng lương, nâng ngạch, khen thưởng, phong học hàm, xét phong tặng danh hiệu vinh dự trái quy định đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động.

b) Có hành vi chạy chức, bằng cấp, vị trí công tác, luân chuyển; mua chuộc để bản thân hoặc người khác được quy hoạch, bổ nhiệm, luân chuyển, khen thưởng, chuyển đổi vị trí công tác.

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn, vị trí công tác để can thiệp trái quy định vào việc tiếp nhận, tuyển dụng, quy hoạch, luân chuyển, bổ nhiệm, bố trí, sắp xếp, điều động cán bộ.

d) Làm giả hồ sơ để được xét đi học, tiếp nhận, tuyển dụng vào các cơ quan, tổ chức.

đ) Dùng thẻ đảng viên để vay tiền hoặc tài sản.

Như vậy, vay mượn tiền là quan hệ dân sự, các bên có quyền thỏa thuận về số tiền vay, thời gian trả nợ... Tuy nhiên, đối với Đảng viên việc dùng thẻ Đảng để vay tiền hoặc tài sản là hành vi bị cấm, nếu thực hiện Đảng viên sẽ bị xem xét kỷ luật bằng hình thức khai trừ.

Trân trọng!

Thẻ đảng viên
Hỏi đáp mới nhất về Thẻ đảng viên
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin cấp lại thẻ đảng viên mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Quyết định phát thẻ đảng viên mới nhất hiện nay?
Hỏi đáp pháp luật
Thẻ Đảng viên được làm như thế nào sau khi được đề nghị công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức?
Hỏi đáp pháp luật
Biểu quyết bằng thẻ Đảng phải dơ tay phải hay tay trái?
Hỏi đáp pháp luật
Đảng viên tự ý trả thẻ đảng có bị xóa tên hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được dùng thẻ Đảng để vay tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Thẻ đảng có được chứng thực không?
Hỏi đáp pháp luật
Thẻ Đảng có được chứng thực?
Hỏi đáp pháp luật
Được sử dụng thẻ đảng để đi máy bay không?
Hỏi đáp pháp luật
Số thẻ đảng viên được quy định ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thẻ đảng viên
341 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thẻ đảng viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào