10:16 | 10/04/2019
Loading...

Quan hệ phối hợp giữa Cục Công tác phía Nam với Thanh tra Bộ Tư pháp trong việc tiếp nhận, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo

Quan hệ phối hợp giữa Cục Công tác phía Nam với Thanh tra Bộ Tư pháp trong việc tiếp nhận, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo được quy định như thế nào? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!  Nhã Nam - nam*****@gmail.com

Quan hệ phối hợp giữa Cục Công tác phía Nam với Thanh tra Bộ Tư pháp trong việc tiếp nhận, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo được quy định tại Khoản 1 Điều 14 Quy chế phối hợp công tác giữa Cục Công tác phía Nam với các đơn vị thuộc Bộ Tư pháp ban hành kèm theo Quyết định 1682/QĐ-BTP năm 2014, cụ thể: 

1. Trách nhiệm của Cục Công tác phía Nam:

- Tiếp nhận, phân loại, vào sổ theo dõi và thụ lý, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo theo quy trình của pháp luật;

- Giải thích, hướng dẫn và cung cấp thông tin đến người khiếu nại, tố cáo khi nội dung khiếu nại, tố cáo không thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ Tư pháp;

- Thực hiện việc xác minh ban đầu trong trường hợp cần thiết sau khi thống nhất hoặc có đề nghị của Thanh tra Bộ;

- Phân công công chức thực hiện việc xác minh ban đầu vụ việc theo những nội dung yêu cầu xác minh của Thanh tra Bộ;

- Thông báo kết quả xác minh ban đầu bằng văn bản trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị hoặc thống nhất của Thanh tra Bộ.

2. Trách nhiệm của Thanh tra Bộ:

- Thông báo bằng văn bản các nội dung yêu cầu xác minh ban đầu vụ việc đến Cục Công tác phía Nam;

- Tiếp nhận hoặc đề nghị Cục Công tác phía Nam tiếp tục làm rõ các nội dung xác minh ban đầu vụ việc đã được Cục Công tác phía Nam thực hiện;

- Thông báo đến Cục Công tác phía Nam kết quả xử lý các nội dung xác minh ban đầu vụ việc do Cục Công tác phía Nam thực hiện.

Trên đây là tư vấn về quan hệ phối hợp giữa Cục Công tác phía Nam với Thanh tra Bộ Tư pháp trong việc tiếp nhận, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Quyết định 1682/QĐ-BTP năm 2014. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào