Công ty có được chấm dứt hợp đồng khi người lao động điều trị ốm đau dài ngày?

Cho hỏi: Trường hợp người lao động điều trị ốm đau dài ngày, có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì công ty có được chấm dứt hợp đồng đối với họ không? Vì họ không đi làm được, vị trí cũng không thể để trống mãi vậy được!

Khoản 1 Điều 39 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

Theo đó: Điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này quy định như sau:

Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

Như vậy, theo quy định trên thì có ba trường hợp công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động bị ốm đau như sau:

- Điều trị 12 tháng liên tục đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

- Điều trị 06 tháng liên tục đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

- Quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Vì vậy, để xem xét chấm dứt hợp đồng với người lao động điều trị ốm đau dài ngày thì công ty cần xem xét về loại hợp đồng và thời gian nghỉ ốm đau thực tế. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng công ty cũng phải tuân thủ về thời hạn báo trước. Trường hợp không đủ điều kiện để chấm dứt hợp đồng thì công ty có thể thuê lao động có thời hạn để giải quyết vấn đề nhân sự.

Trân trọng!

Trân trọng!

Chế độ ốm đau
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ ốm đau
Hỏi đáp Pháp luật
Người bệnh được xuất viện trong trường hợp nào? Người lao động ra viện cần giấy tờ gì để hưởng chế độ ốm đau?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động khám bệnh ở nước ngoài có được hưởng chế độ ốm đau không?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày để người lao động hưởng chế độ bảo hiểm xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau đơn giản nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian hưởng chế độ ốm đau hiện nay là bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian nghỉ dưỡng sức sau ốm đau có bao gồm thứ 7, chủ nhật?
Hỏi đáp Pháp luật
Đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm thì được nghỉ hưởng chế độ ốm đau bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Con ốm đau mẹ nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội cần những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính tiền nghỉ dưỡng sức sau ốm đau 2023 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được hưởng chế độ ốm đau nếu người lao động bị tai nạn giao thông trong thời gian nghỉ phép năm không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ ốm đau
145 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chế độ ốm đau
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào