09:01 | 05/03/2019
Loading...

Cổ đông là tổ chức có thể ủy quyền cho bao nhiêu người đại diện tại công ty cổ phần?

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Cổ đông là tổ chức có thể ủy quyền cho bao nhiêu người đại diện tại công ty cổ phần? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Người đại diện theo ủy quyền của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông công ty là tổ chức phải là cá nhân được ủy quyền bằng văn bản nhân danh chủ sở hữu, thành viên, cổ đông đó thực hiện các quyền và nghĩa vụ theo quy định của pháp luật.

Theo đó, tại Điểm b Khoản 2 Điều 15 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định về vấn đề mà bạn đang thắc mắc như sau:

Tổ chức là cổ đông công ty cổ phần có sở hữu ít nhất 10% tổng số cổ phần phổ thông có thể ủy quyền tối đa 03 người đại diện.

=> Như vậy, theo quy định này thì tổ chức sở hữu từ 10% cổ phần phổ thông của công ty cổ phần có thể ủy quyền cho tối đa 03 người đại diện bạn nhé.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào