Luật sư có phải tố giác thân chủ của mình không?

Em hiện đang là sinh viên của trường Đại học Huế, khoa Luật. Giảng viên có nói từ ngày 01/01/2018 thì luật sư phải tố giác thân chủ của mình nếu thân chủ phạm tội nhưng em không rõ là thân chủ phạm tội gì thì luật sư mới phải tố giác? Mong Ban biên tập có thể giải đáp thắc mắc giúp em. Em cảm ơn anh chị rất nhiều Ngọc Huy (huy***@gmail.com)

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:

“Điều 19. Không tố giác tội phạm

Người không tố giác là người bào chữa không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp không tố giác các tội quy định tại Chương XIII của Bộ luật này hoặc tội khác là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do chính người mà mình bào chữa đang chuẩn bị, đang thực hiện hoặc đã thực hiện mà người bào chữa biết rõ khi thực hiện việc bào chữa".

Theo đó, Điểm a Khoản 2 Điều 72 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định người bào chữa có thể là luật sư.

Như vậy, Luật sư phải chịu trách nhiệm hình sự về tội che giấu tội phạm nếu không tố giác thân chủ của mình trong trường hợp thân chủ phạm các tội sau:

- Tội phản bội Tổ quốc

- Tội hoạt động nhằm lật đổ chính quyền nhân dân

- Tội gián điệp

- Tội xâm phạm an ninh lãnh thổ

- Tội bạo loạn

- Tội khủng bố nhằm chống chính quyền nhân dân

- Tội phá hoại cơ sở vật chất - kỹ thuật của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

- Tội phá hoại việc thực hiện các chính sách kinh tế - xã hội

- Tội phá hoại chính sách đoàn kết

- Tội làm, tàng trữ, phát tán hoặc tuyên truyền thông tin, tài liệu, vật phẩm nhằm chống Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

- Tội phá rối an ninh

- Tội chống phá cơ sở giam giữ

- Tội tổ chức, cưỡng ép, xúi giục người khác trốn đi nước ngoài hoặc trốn ở lại nước ngoài nhằm chống chính quyền nhân dân

- Tội trốn đi nước ngoài hoặc trốn ở lại nước ngoài nhằm chống chính quyền nhân dân

- Hoặc các tội khác là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do chính người mà luật sư bào chữa đang chuẩn bị, đang thực hiện hoặc đã thực hiện mà luật sư biết rõ khi thực hiện việc bào chữa.

Ban biên tập thông tin đến bạn!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Luật sư
Hỏi đáp mới nhất về Luật sư
Hỏi đáp Pháp luật
Học phí lớp luật sư học viện Tư pháp 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Văn phòng luật sư có bắt buộc mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho luật sư của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
04 trường hợp luật sư phải từ chối tiếp nhận vụ việc của khách hàng?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện để trở thành luật sư năm 2024? Quy trình để trở thành luật sư 2024?
Hỏi đáp pháp luật
Luật sư là gì? Điều kiện hành nghề luật là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bản luận cứ bào chữa trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư là công chức hay viên chức? Để được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư bị thu hồi do được tuyển dụng làm công chức, viên chức phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu bên thua kiện bồi thường chi phí thuê luật sư được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy chứng nhận về việc tham gia tố tụng của luật sư được cấp vào thời điểm nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Một bị cáo có thể có thể thuê bao nhiêu luật sư làm người bào chữa?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Luật sư
169 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Luật sư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào