Chủ tịch UBND xã có quyền trưng dụng đất của dân hay không?

Xin chào các bạn thành viên tư vấn thân mến. Chúc các bạn sức khỏe và đạt được nhiều mục tiêu trong cuộc sống. Các bạn cho tôi hỏi, theo pháp luật của nước ta hiện nay thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã có được ra quyết định trưng dụng đất của dân hay không ạ?

Theo quy định của pháp luật thì nhà nước thể thể thực hiện trưng dụng đất của người sử dụng đất trong các trường hợp thật cần thiết để thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh hoặc trong tình trạng chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, phòng, chống thiên tai.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 72 Luật Đất đai 2013 thì các cá nhân sau đây có quyền quyết định trưng dụng đất, quyết định gia hạn trưng dụng đất:

- Bộ trưởng Bộ Quốc phòng;

- Bộ trưởng Bộ Công an;

- Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải;

- Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn;

- Bộ trưởng Bộ Y tế;

- Bộ trưởng Bộ Công Thương;

- Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường;

- Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

- Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Các cá nhân có thẩm quyền trưng dụng đất trên đây không được phân cấp thẩm quyền cho người khác.

Như vậy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (cấp xã) không có thẩm quyền quyết định trưng dụng đất, quyết định gia hạn trưng dụng đất.

Do đó, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã không được quyền ra quyết định trưng dụng đất của người sử dụng đất trong mọi trường hợp.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Trưng dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Trưng dụng đất
Hỏi đáp Pháp luật
Những ai có thẩm quyền trưng dụng đất theo Luật Đất đai 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bổ sung trường hợp bồi thường thiệt hại do trưng dụng đất theo Luật Đất đai 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Quyết định trưng dụng đất được thể hiện dưới hình thức nào? Việc bồi thường thiệt hại do việc trưng dụng đất gây ra được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phân biệt thu hồi đất và trưng dụng đất?
Hỏi đáp Pháp luật
Người có đất trưng dụng được nhà nước bồi thường thiệt hại như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Trưng dụng đất thì người chủ đất có còn quyền sở hữu quyền sử dụng đất không?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục trưng dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Hành vi vi phạm quy định về trưng dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Quy định chi tiết về trình tự, thủ tục trưng dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trưng dụng đất được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trưng dụng đất
Thư Viện Pháp Luật
268 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trưng dụng đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào