Đất quốc phòng giao cho các đơn vị và doanh nghiệp sử dụng vào mục đích kinh tế thực hiện như thế nào?

Đất quốc phòng giao cho các đơn vị và doanh nghiệp sử dụng vào mục đích kinh tế thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật tôi là Hữu Cầu một cử tri của TP Hồ Chí Minh, có một thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp như sau: Đất quốc phòng giao cho các đơn vị và doanh nghiệp sử dụng vào mục đích kinh tế thực hiện như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! Hữu Cầu (huucau***@gmail.com)

Đất quốc phòng giao cho các đơn vị và doanh nghiệp sử dụng vào mục đích kinh tế”, thực hiện theo quy định tạị Khoản 3 Điều 3 Thông tư 35/2009/TT-BQP về Quy chế quản lý, sử dụng đất quy hoạch cho mục đích quốc phòng chưa sử dụng ngay cho nhiệm vụ quốc phòng vào mục đích kinh tế do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành như sau:

a) Đất quy hoạch cho mục đích quốc phòng đang do các đơn vị và doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng quản lý, không có tranh chấp nhưng chưa sử dụng ngay cho nhiệm vụ quốc phòng;

b) Bộ Quốc phòng là chủ thể giao đất quốc phòng cho các đơn vị quân đội và doanh nghiệp quân đội sử dụng vào mục đích kinh tế;

c) Đối tượng được Bộ Quốc phòng giao đất để sử dụng vào mục đích kinh tế là các đơn vị và doanh nghiệp quân đội (quy định tại khoản 2, khoản 3, Điều 2 Quy chế này); các đơn vị và doanh nghiệp được sử dụng đất quốc phòng vào mục đích kinh tế theo đúng quyền hạn và nghĩa vụ của mình (quy định tại Điều 16 Quy chế này);

d) Việc “giao đất” sử dụng vào mục đích kinh tế được quy định tại khoản 4, Điều 4 Quy chế này.

Trên đây là nội dung câu trả lời về việc thực hiện quy định đất quốc phòng giao cho các đơn vị và doanh nghiệp sử dụng vào mục đích kinh tế. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 35/2009/TT-BQP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Thế nào là tình trạng mất khả năng thanh toán của doanh nghiệp, hợp tác xã?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị xác nhận cư trú thuế cho doanh nghiệp hiện nay được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị thanh toán công nợ theo hóa đơn mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp tạm ngưng hoạt động có phải treo biển hiệu công ty nữa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Muốn nghỉ việc sau tết thì cần báo trước với doanh nghiệp bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp nào được Thủ tướng sử dụng vốn nhà nước để mua lại toàn bộ?
Hỏi đáp Pháp luật
Căn cứ để xác định người quản lý doanh nghiệp là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp trả lương nhân viên thấp hơn mức lương tối thiểu bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Các thủ tục về thuế doanh nghiệp cần làm ngay sau kỳ nghỉ tết Âm lịch 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc định giá tài sản khi góp vốn vào doanh nghiệp không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp
122 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Doanh nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào