09:30 | 25/05/2017
Loading...

Sử dụng chữ ký điện tử trong văn bản điện tử gửi đến cơ quan Nhà nước?

Sử dụng chữ ký điện tử trong văn bản điện tử gửi đến cơ quan Nhà nước? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thơ, là nhân viên văn phòng tại Tp.HCM. Tôi thấy hiện nay, văn bản điện tử đẫ được sử dụng trong việc trao đổi giữa các cơ quan Nhà nước, thậm chí giữa cơ quan Nhà nước và công dân. Tôi có thắc mắc về việc sử dụng chữ ký điện tử trong loại văn bản này, có băt buộc phải sử dụng chữ ký điện tử khi trao đổi bằng văn bản này hay không? Xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật hỗ trợ Xin cảm ơn./ Trungquan******@gmail.com  

 Vấn đề sử dụng chữ ký điện tử trong văn bản điện tử gửi đến cơ quan Nhà nước được quy định tại Khoản 2, Điều 35 Nghị định 64/2007/NĐ-CP cụ thể như sau:

Văn bản điện tử gửi đến cơ quan nhà nước không nhất thiết phải sử dụng chữ ký điện tử nếu văn bản đó có thông tin về người gửi, bảo đảm tính xác thực về nguồn gốc và sự toàn vẹn của văn bản.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về sử dụng chữ ký điện tử trong văn bản điện tử gửi đến cơ quan Nhà nước. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 64/2007/NĐ-CP

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào