15:09 | 08/09/2016
Loading...

Tội danh đánh bạc bị xử thế nào?

Xin chào Luật Sư!  Anh rể tôi bị bắt hôm 21/04/2014 khi đang chơi bài. Khi công an bắt lúc đó trên chiếu bạc có tổng số tiền là 2,3 triệu và trong người anh rể tôi có 1 trăm ngàn. Lúc đó công an chỉ bắt được 3 người trong đó có anh rể tôi, còn tất cả đă chạy thoát. Anh rể tôi bị công an giải lên Huyện tạm giam, đến nay đã 3 ngày mà công an không cho người thân gặp mặt và không thấy đưa ra xét xử. Vậy Luật Sư cho tôi hỏi: Anh rể tôi sẽ bị xử phạt như thế nào, có bị ngồi tù không, và mức tiền phạt sẽ là bao nhiêu? ( vì đây là lần đầu anh rể tôi phạm tội, gia đình có công với cách mạng, em trai là Đảng viên). Về việc công an tạm giam quá 3 ngày mà không xét xử cũng như không cho gặp người thân có đúng vối quy định không? 

 Trước hết theo quy định tại Điều 248 Bộ luật Hình sự năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009 thì:

"1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng".

Về số tiền được tính để dùng vào việc đánh bạc được hướng dẫn áp dụng cụ thể tại Khoản 3, Điều 1, Nghị quyết số 01/2010/NQ -HDTP Tòa án nhân dân tối cao theo đó:

3. “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Với thông tin bạn cung cấp thì trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự anh rể bạn có thể "bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm". theo quy định tại khoản 1, Điều 248.

Về nguyên tắc trong quá trình điều tra, người nhà của người bị bắt có quyền được gặp nhưng thường không được cơ quan chức năng chấp thuận.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào