Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 4763/TCT-CS năm 2018 về áp dụng hóa đơn điện tử do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 4763/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Cao Anh Tuấn
Ngày ban hành: 29/11/2018 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

Hướng dẫn mới nhất về hóa đơn điện tử tại Nghị định 119

Ngày 29/11/2018, Tổng cục Thuế ban hành Công văn 4763/TCT-CS hướng dẫn việc áp dụng hóa đơn điện tử (HĐĐT) theo quy định tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP của Chính phủ.

Theo đó, các cơ sở kinh doanh (CSKD) mới thành lập trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến 31/10/2020 thì việc áp dụng quy định về HĐĐT được thực hiện như sau:

- Cơ quan thuế chưa thông báo sử dụng HĐĐT theo Nghị định 119 thì các CSKD đăng ký phát hành hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, HĐĐT hoặc mua hóa đơn của cơ quan thuế để sử dụng và thực hiện các TTHC theo quy định tại:

+ Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010;

+ Nghị định 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014.

- Trường hợp cơ quan thuế thông báo sử dụng HĐĐT theo Nghị định 119 nhưng CSKD chưa đáp ứng được về hạ tầng công nghệ mà đăng ký phát hành hóa đơn theo Nghị định 51, 04 nêu trên thì:

CSKD thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu 03 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 119 cùng với việc nộp tờ khai thuế GTGT.

Trong quá trình thực hiện Công văn 4763/TCT-CS có phát sinh vướng mắc, Cục Thuế các tỉnh báo cáo về Tổng cục Thuế để được hướng dẫn xử lý.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4763/TCT-CS
V/v hóa đơn

Hà Nội, ngày 29 tháng 11 năm 2018

 

Kính gửi: Cục Thuế các tỉnh, thành ph trực thuộc TW.

Tổng cục Thuế nhận được phn ánh vướng mắc ca một số doanh nghiệp, Cục Thuế về việc áp dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP đối với trường hợp doanh nghiệp mới thành lập từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020. Về nội dung này, tiếp theo công văn số 14191/TCT-BTC ngày 15/11/2018 của Bộ Tài chính, công văn số 4311/TCT-CS ngày 5/11/2018 của Tổng cục Thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại khoản 3 Điều 36 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/09/2018 của Chính phủ quy định xử lý chuyển tiếp như sau:

“3. Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh thực hiện áp dụng hóa đơn điện t theo quy định tại Nghị đnh này thì cơ sở kinh doanh thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan thuế. Trưng hợp chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì thực hiện như các cơ sở kinh doanh nêu tại khoản 2 Điều này.”

Căn cứ các quy định trên:

- Trường hợp cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, cơ quan thuế chưa thông báo cơ sở kinh doanh mới thành lập sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP thì các cơ sở kinh doanh mới thành lập này đăng ký phát hành hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử hoặc mua hóa đơn của cơ quan thuế để sử dụng (nếu thuộc trường hợp mua hóa đơn) và thực hiện các thủ tục hành chính về hóa đơn theo quy định tại Nghị đnh số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP.

- Trưng hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020 thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP nhưng cơ sở kinh doanh mới thành lập chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà đăng ký phát hành hóa đơn theo Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP thì cơ sở kinh doanh mới thành lập này thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mu s 03 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng.

Tổng cục Thuế thông báo Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương biết để hướng dẫn các đơn vị thực hiện. Trong quá trình thực hiện có phát sinh vướng mắc báo cáo về Tổng cục Thuế, Bộ Tài chính để được hướng dẫn xử lý theo quy định./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC (BTC);
- Vụ PC
(TCT);
- Website TCT;
- L
ưu: VT, CS (3).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Cao Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 4763/TCT-CS năm 2018 về áp dụng hóa đơn điện tử do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


6.750

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 34.239.160.86
server251