Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 5721/BHXH-CSYT năm 2017 về sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn khi đi khám, chữa bệnh do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

Số hiệu: 5721/BHXH-CSYT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bảo hiểm xã hội Việt Nam Người ký: Nguyễn Minh Thảo
Ngày ban hành: 20/12/2017 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BẢO HIỂM XÃ HỘI VIỆT NAM
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5721/BHXH-CSYT
V/v sử dụng thẻ BHYT hết hạn khi đi khám, chữa bệnh

Hà Nội, ngày 20 tháng 12 năm 2017

 

Kính gửi: Bộ Y tế

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam nhận được Công văn số 7149/BYT- BH ngày 13/12/2017 của Bộ Y tế về việc thanh toán chi phí khám, chữa bệnh cho người bệnh đang điều trị nhưng thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) hết hạn sử dụng. Về vấn đề này, BHXH Việt Nam có ý kiến như sau:

Tại Điểm a, Khoản 4, Điều 16 và Khoản 1, Điều 37 Luật BHYT quy định thẻ BHYT không còn giá trị sử dụng khi thẻ đã hết thời hạn sử dụng và nghĩa vụ của người tham gia BHYT là phải đóng BHYT đầy đủ, đúng hạn.

Tại Khoản 2, Điều 11 Điều khoản chuyển tiếp Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT: “Trường hợp người có thẻ BHYT đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú”. Quy định này chỉ thực hiện trong giai đoạn chuyển tiếp giữa Nghị định 62/2009/NĐ-CP ngày 27/7/2009 và Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014, không áp dụng cho các năm tiếp theo. Bên cạnh đó, nhiều trường hợp bệnh nhân được chỉ định điều trị ngoại trú hoặc nội trú kéo dài hàng tháng, hàng năm mới kết thúc đợt điều trị như: ung thư đang điều trị hóa chất, di chứng tai biến mạch máu não, suy tim, suy hô hấp, chạy thận nhân tạo, bại liệt, tâm thần...Do đó, nếu áp dụng Khoản 2, Điều 11 nêu trên thì xảy ra trường hợp người bệnh không tiếp tục mua thẻ BHYT nhưng vẫn được hưởng quyền lợi khi đi khám, chữa bệnh, điều này là trái với quy định của Luật BHYT.

BHXH Việt Nam đang hướng dẫn thực hiện theo đúng quy định của Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thực hiện Luật BHYT./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Bộ Tư pháp;
- Tổng Giám đốc (để b/c);
- PTGĐ Phạm Lương Sơn;
- Các Vụ, Cục thuộc BYT: KH-TC; BHYT; KCB; YHCT; Ttra Bộ;
- SYT các tỉnh, thành phố;
- BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc TW;
- Các BV, viện trực thuộc Bộ Y tế;
- Y tế Bộ, ngành;
- Lưu: VT, CSYT (3b).

KT. TỔNG GIÁM ĐỐC
PHÓ TỔNG GIÁM ĐỐC




Nguyễn Minh Thảo

 

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 5721/BHXH-CSYT năm 2017 về sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn khi đi khám, chữa bệnh do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


536
DMCA.com Protection Status

IP: 34.229.140.153