Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 7149/BYT-BH năm 2017 về thanh toán chi phí khám chữa bệnh cho người bệnh đang điều trị nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng do Bộ Y tế ban hành

Số hiệu: 7149/BYT-BH Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Y tế Người ký: Phạm Lê Tuấn
Ngày ban hành: 13/12/2017 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

Hướng dẫn thanh toán khi đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn

Đây là nội dung được hướng dẫn tại Công văn 7149/BYT-BH của Bộ Y tế về thanh toán chi phí khám, chữa bệnh cho người bệnh đang điều trị nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng. Cụ thể:

Người bệnh đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn thì vẫn được BHXH thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị.

Việc thanh toán nêu trên không phụ thuộc vào thời điểm thẻ BHYT có hết hạn vào cuối năm tài chính hay không như hướng dẫn của BHXH Việt Nam nhằm đảm bảo đúng quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 105/2014/NĐ-CP .

Ngoài ra, Công văn 7149/BYT-BH ngày 13/12/2017 cũng hướng dẫn giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em như sau:

- Trường hợp trẻ em đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị đến hết ngày 30/9 của năm đó.

- Nếu thẻ BHYT hết hạn và có thẻ mới thuộc nhóm đối tượng khác; Trẻ em trên 6 tuổi có thẻ hết hạn, chưa được cấp mới hoặc không có thẻ nối tiếp, thực hiện theo Khoản 2 Điều 11 Nghị định 105.

BỘ Y TẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 7149/BYT-BH
V/v thanh toán chi phí KCB cho người bệnh đang điều trị nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng

Hà Nội, ngày 13 tháng 12 năm 2017

 

Kinh gửi: Bảo hiểm xã hội Việt Nam

Bộ Y tế nhận được Công văn số 1204TCKT/BVN của Bệnh viện Nhi Trung ương xin ý kiến về quy định đối với trường hợp người bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) đang điều trị tại cơ sở y tế nhưng thẻ BHYT hết thời hạn sử dụng, Bộ Y tế có ý kiến như sau:

1. Đối với trường hợp người bệnh đang điều trị có thẻ BHYT hết hạn sử dụng:

Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT “Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú”. Như vậy, việc Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn “Quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú chỉ áp dụng trong các trường hợp thẻ hết hạn sử dụng vào cuối năm tài chính (31/12 hàng năm), do nguyên nhân khách quan chưa kịp cấp thẻ BHYT mới” là chưa đúng quy định tại Nghị định 105/2014/NĐ-CP .

2. Về giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em:

- Theo quy định hiện hành, trường hợp trẻ em đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó (điểm d khoản 3 Điều 16 Luật BHYT được sửa đổi bổ sung năm 2014).

- Trường hợp “thẻ BHYT hết hạn và có thẻ BHYT mới thuộc nhóm đối tượng khác (học sinh, thân nhân...); Trẻ em trên 6 tuổi thẻ hết hạn nhưng chưa được cấp thẻ mới hoặc không có thẻ tiếp nối”, thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP.

Bộ Y tế đề nghị Bảo hiểm xã hội Việt Nam tổ chức thực hiện theo đúng quy định./.

 

 

Nơi nhận:
- Bộ trưởng (để b/c);
- Các Vụ, Cục: KH-TC, KCB, YHCT, Ttra Bộ;
- Sở Y tế các tỉnh, TP trực thuộc TƯ;
- Các BV, viện trực thuộc Bộ Y tế;
- Y tế bộ, ngành;
- Lưu: VT, BH.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Phạm Lê Tuấn

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 7149/BYT-BH năm 2017 về thanh toán chi phí khám chữa bệnh cho người bệnh đang điều trị nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng do Bộ Y tế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.061
DMCA.com Protection Status

IP: 54.92.148.165