Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 742/BYT-BH năm 2018 về thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế do Bộ Y tế ban hành

Số hiệu: 742/BYT-BH Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Y tế Người ký: Phạm Lê Tuấn
Ngày ban hành: 31/01/2018 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

Hạn sử dụng thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9

Bộ Y tế ban hành Công văn 742/BYT-BH hướng dẫn về thời hạn sử dụng thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9 trả lời Công văn đề nghị số 5939/BHXH-CSYT ngày 29/01/2018.

Theo đó, BYT đề nghị BHXH Việt Nam áp dụng theo đúng quy định về thời hạn thẻ BHYT của trẻ em tại điểm d khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế; cụ thể:

Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi; trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Ngoài ra, các cơ quan BHXH cần sớm có văn bản chỉ đạo, hướng dẫn đối với các trường hợp người có thẻ BHYT đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn sử dụng theo đúng quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 105/2014/NĐ-CP .

Công văn 742/BYT-BH ban hành ngày 31/01/2018.

BỘ Y TẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 742/BYT-BH
V/v thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế

Hà Nội, ngày 31 tháng 01 năm 2018

 

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội Việt Nam

Bộ Y tế nhận được Công văn số 5939/BHXH-CSYT đề ngày 29/12/2017 của Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam đề nghị Bộ Y tế cho ý kiến hướng dẫn về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của trẻ em dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9. Về vấn đề thời hạn sử dụng thẻ BHYT, Bộ Y tế có ý kiến như sau:

1. Về thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9:

Theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế và các văn bản hướng dẫn: “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó”. Vì vậy, Bộ Y tế đề nghị Bảo hiểm xã hội Việt Nam chỉ đạo, hướng dẫn bảo hiểm xã hội các cấp tổ chức thực hiện theo đúng quy định của pháp luật về BHYT. Đồng thời Bộ Y tế thống nhất với đề xuất của Bảo hiểm xã hội Việt Nam tại Công văn số 5939/BHXH-CSYT, trên cơ sở có sự đồng thuận của các cơ quan có thẩm quyền.

2. Về việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT đối với người có thẻ BHYT đang khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh mà thẻ BHYT hết hạn sử dụng:

Nội dung này được quy định tại khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dn thi hành một số điều của Luật BHYT. Ngày 13/12/2017, Bộ Y tế đã có Công văn số 7149/BYT-BH gi Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Đồng thời, ngày 12/01/2018, Ủy ban Các vấn đề xã hội của Quốc hội đã tổ chức họp và đã có ý kiến về vấn đề này. Vì vậy, Bộ Y tế đề nghị Bảo hiểm xã hội Việt Nam sớm có văn bản chỉ đạo, hướng dẫn bảo hiểm xã hội các cấp tổ chức thực hiện đúng quy định tại khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP đối với các trường hợp người có thẻ BHYT đang khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh mà thẻ BHYT hết hạn sử dụng./.

 


Nơi nhận:
- Bộ trưởng (để b/c);
- Văn phòng Chính phủ (để b/c);
- Bộ Tài chính;
- Các Vụ, Cục: KH-TC, KCB, YHCT, Thanh tra Bộ;
- Sở Y t
ế các tỉnh, TP trực thuộc TW;
- Các BV, Viện có giường bệnh trực thuộc Bộ Y tế;
- Y tế các Bộ, ngành;
- Lưu: VT, BH.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG





Phạm Lê Tuấn

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 742/BYT-BH năm 2018 về thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế do Bộ Y tế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.621
DMCA.com Protection Status

IP: 18.206.194.134