Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 3526/LĐTBXH-BHXH năm 2015 về tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người học nghề, học việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

Số hiệu: 3526/LĐTBXH-BHXH Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Người ký: Trần Thị Thúy Nga
Ngày ban hành: 03/09/2015 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

Hướng dẫn về tham gia bảo hiểm xã hội đối với người học nghề

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội vừa ban hành Công văn 3526/LĐTBXH-BHXH hướng dẫn về việc tham gia bảo hiểm xã hội đối với người học nghề, học việc.

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ 03 tháng trở lên.

Như vậy, người học nghề, tập nghề không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Công văn 3526/LĐTBXH-BHXH được Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành vào ngày 03/9/2015.

BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3526/LĐTBXH-BHXH
V/v tham gia bảo hiểm xã hội đối với người học nghề, học việc

Hà Nội, ngày 03 tháng 09 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty Trách nhiệm hữu hạn Triumph International Việt Nam
Số 02, đường số 3, KCN Sóng thần 1, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương

Trả lời công văn số 28/01/15 ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Công ty về việc xác định đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên.

Căn cứ vào quy định nêu trên thì người học nghề, tập nghề không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu VP, BHXH.

TL. BỘ TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ BẢO HIỂM XÃ HỘI




Trần Thị Thúy Nga

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực

Tin, bài liên quan:

Hướng dẫn về tham gia bảo hiểm xã hội đối với người học nghề
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 3526/LĐTBXH-BHXH năm 2015 về tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người học nghề, học việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.470
DMCA.com Protection Status

IP: 54.198.103.13