Trộm cắp chậu hoa, cây cảnh dịp Tết bị phạt thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
18/01/2022 10:24 AM

Tết Nguyên đán 2022 đang đến gần, nhà nhà chuẩn bị hoa, cây cảnh chưng Tết thì cũng là lúc tình trạng trộm cắp chậu hoa, cây cảnh gia tăng. Vậy những hành vi này sẽ bị xử lý thế nào?

Trộm cắp chậu hoa, cây cảnh dịp Tết xử phạt thế nào?

Trộm cắp chậu hoa, cây cảnh dịp Tết bị xử phạt thế nào? (ảnh minh họa)

Mức phạt hành chính hành vi trộm cắp chậu hoa, cây cảnh dịp Tết

Khoản 1 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP mới đây đã quy định phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp tài sản, xâm nhập vào khu vực nhà ở, kho bãi hoặc địa điểm khác thuộc quản lý của người khác nhằm mục đích trộm cắp, chiếm đoạt tài sản nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

Như vậy, người nào có hành vi trộm cắp chậu hoa, cây cảnh dịp Tết có thế bị phạt tới 3.000.000 đồng. 

Lưu ý: Mức phạt trên được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Trộm cắp chậu hoa, cây cảnh có thể bị truy cứu TNHS

Cụ thể, ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính đã nêu ở trên, thì người có hành vi trộm cắp chậu hoa cây cảnh còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Trộm cắp tài sản theo Điều 173 Bộ luật Hình sự với chế tài như sau:

- Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với hành vi trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;...

- Phạt tù từ 02 năm đến 07 năm khi phạm tội có tổ chức; có tính chất chuyên nghiệp; chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;...

- Phạt tù từ 07 năm đến 15 năm khi chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;...

- Phạt tù từ 12 năm đến 20 năm đối với hành vi chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;...

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, người có hành vi trộm chậu hoa, cây cảnh ngày tết, chiếm của công làm của riêng… thì nếu nhẹ, có thể bị phạt đến 3.000.000 đồng. Trường hợp nghiêm trọng có thể bị phạt lên đến 20 năm tù cùng với mức phạt tiền bổ sung đến 50.000.000 đồng.

>>> Xem thêm: 15 tuổi chặt trộm cây ăn quả có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp không? Và có được xem là hành vi trộm cắp hay không?

Như Mai

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,486

Bài viết về

lĩnh vực Trách nhiệm hình sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn