Người lao động có con nhỏ được nghỉ vào ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Hồ Quốc Tuấn
22/05/2024 16:59 PM

Xin cho tôi hỏi người lao động có con nhỏ được nghỉ vào ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không? - Minh Nhật (Thanh Hóa)

Người lao động có con nhỏ được nghỉ vào ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không

Người lao động có con nhỏ được nghỉ vào ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 năm 2024 rơi vào thứ mấy?

Ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6, tại Việt Nam còn gọi là ngày Tết thiếu nhi, từ lâu đã được coi như một ngày hội lớn của trẻ nhỏ. Việt Nam là nước đầu tiên ở Châu Á và nước thứ hai trên thế giới phê chuẩn Công ước về quyền trẻ em.

Tại Việt Nam, ngày Quốc tế Thiếu nhi được tổ chức lần đầu vào ngày 01/6/1950, trong thời kỳ kháng chiến chống thực dân Pháp đầy cam go và khốc liệt. Dù với bận rộn với hàng trăm công việc, Chủ tịch Hồ Chí Minh vẫn không quên tới tình yêu và sự quan tâm đối với thế hệ trẻ, gửi lời chúc mừng đến tất cả các thiếu nhi trong cả nước vào ngày này.

Từ đó, ngày 01/6 hàng năm đã trở thành một ngày hội, một ngày lễ đặc biệt dành riêng cho thiếu nhi trong cả nước.

Ngày Quốc tế thiếu nhi năm 2024 sẽ là ngày 01/6/2024 và rơi vào thứ Bảy.

Người lao động có con nhỏ được nghỉ vào ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không?

Căn cứ Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định trên còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

Như vậy, ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không thuộc những ngày mà người lao động được nghỉ làm và hưởng nguyên lương.

Có bắt buộc tặng quà cho con của người lao động ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 không?

Theo khoản 1 Điều 6 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 4290/QĐ-TLĐ năm 2022 quy định về chi động viên, khen thưởng tại công đoàn cơ sở bao gồm:

- Chi tiền thưởng kèm theo các hình thức khen thưởng cho cán bộ, đoàn viên công đoàn.

- Chi khen thưởng người lao động đạt thành tích xuất sắc trong công tác.

- Chi khen thưởng con của đoàn viên công đoàn và người lao động đạt thành tích tiêu biểu trong học tập và rèn luyện (giỏi, xuất sắc) tùy từng đơn vị, ban chấp hành công đoàn cơ sở ban hành quy định cụ thể về đối tượng con đoàn viên, người lao động được khen thưởng.

- Chi phối hợp tổ chức hoạt động nhân ngày Quốc tế thiếu nhi, Tết Trung thu.

- Chi khen thưởng hoạt động chuyên đề, khen thưởng công tác thu tài chính theo quy định của Tổng Liên đoàn.

Như vậy, theo quy định trên thì không bắt buộc công ty phải tặng quà cho con của người lao động vào ngày Quốc tế Thiếu nhi 01/6. Việc trao quà cho con của người lao động trong việc tuyên truyền, tổ chức hoạt động nhân ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 hay không phụ thuộc vào quyết định của công ty, dựa trên tình hình tài chính của tổ chức công đoàn.

Tiền lương làm thêm vào ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6

Do ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 vẫn là một ngày làm việc bình thường đối với người lao động nên căn cứ theo Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

- Người lao động làm thêm giờ vào ngày thường được trả lương ít nhất bằng 150% tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm.

- Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

- Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định trên, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,037

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn