Khoảng thời gian tối thiểu giữa các lần hiến máu là bao lâu?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Lê Trương Quốc Đạt
13/01/2024 12:00 PM

Cho tôi hỏi tôi vừa đi hiến máu thì khoảng thời gian tối thiểu giữa lần hiến máu tiếp theo là bao lâu? - Tiến Thành (TPHCM)

Khoảng thời gian tối thiểu giữa các lần hiến máu là bao lâu?

Khoảng thời gian tối thiểu giữa các lần hiến máu là bao lâu? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Khoảng thời gian tối thiểu giữa các lần hiến máu là bao lâu?

Theo Điều 6 Thông tư 26/2013/TT-BYT thì khoảng thời gian tối thiểu giữa các lần hiến máu và các thành phần máu như sau:

- Khoảng thời gian tối thiểu giữa hai lần liên tiếp hiến máu toàn phần hoặc khối hồng cầu bằng gạn tách là 12 tuần.

- Khoảng thời gian tối thiểu giữa hai lần liên tiếp hiến huyết tương hoặc hiến tiểu cầu bằng gạn tách là 02 tuần.

- Hiến bạch cầu hạt trung tính hoặc hiến tế bào gốc bằng gạn tách máu ngoại vi tối đa không quá ba lần trong 07 ngày.

- Trường hợp xen kẽ hiến máu toàn phần và hiến các thành phần máu khác nhau ở cùng một người hiến máu thì khoảng thời gian tối thiểu giữa các lần hiến được xem xét theo loại thành phần máu đã hiến trong lần gần nhất.

2. Quy định về trì hoãn hiến máu

Quy định về trì hoãn hiến máu theo Điều 5 Thông tư 26/2013/TT-BYT như sau:

- Những người phải trì hoãn hiến máu trong 12 tháng kể từ thời điểm:

+ Phục hồi hoàn toàn sau các can thiệp ngoại khoa;

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh sốt rét, giang mai, lao, uốn ván, viêm não, viêm màng não;

+ Kết thúc đợt tiêm vắc xin phòng bệnh dại sau khi bị động vật cắn hoặc tiêm, truyền máu, chế phẩm máu và các chế phẩm sinh học nguồn gốc từ máu;

+ Sinh con hoặc chấm dứt thai nghén.

- Những người phải trì hoãn hiến máu trong 06 tháng kể từ thời điểm:

+ Xăm trổ trên da;

+ Bấm dái tai, bấm mũi, bấm rốn hoặc các vị trí khác của cơ thể;

+ Phơi nhiễm với máu và dịch cơ thể từ người có nguy cơ hoặc đã nhiễm các bệnh lây truyền qua đường máu;

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh thương hàn, nhiễm trùng huyết, bị rắn cắn, viêm tắc động mạch, viêm tắc tĩnh mạch, viêm tủy xương, viêm tụy.

- Những người phải trì hoãn hiến máu trong 04 tuần kể từ thời điểm:

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh viêm dạ dày ruột, viêm đường tiết niệu, viêm da nhiễm trùng, viêm phế quản, viêm phổi, sởi, ho gà, quai bị, sốt xuất huyết, kiết lỵ, rubella, tả, quai bị;

+ Kết thúc đợt tiêm vắc xin phòng rubella, sởi, thương hàn, tả, quai bị, thủy đậu, BCG.

- Những người phải trì hoãn hiến máu trong 07 ngày kể từ thời điểm:

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh cúm, cảm lạnh, dị ứng mũi họng, viêm họng, đau nửa đầu Migraine;

+ Tiêm các loại vắc xin, trừ các loại đã được quy định tại điểm c khoản 1 và điểm b khoản 3 Điều 5 Thông tư 26/2013/TT-BYT.

- Một số quy định liên quan đến nghề nghiệp và hoạt động đặc thù của người hiến máu: những người làm một số công việc và thực hiện các hoạt động đặc thù sau đây chỉ hiến máu trong ngày nghỉ hoặc chỉ được thực hiện các công việc, hoạt động này sau khi hiến máu tối thiểu 12 giờ:

+ Người làm việc trên cao hoặc dưới độ sâu: phi công, lái cần cẩu, công nhân làm việc trên cao, người leo núi, thợ mỏ, thủy thủ, thợ lặn;

+ Người vận hành các phương tiện giao thông công cộng: lái xe buýt, lái tàu hoả, lái tàu thuỷ;

+ Các trường hợp khác: vận động viên chuyên nghiệp, người vận động nặng, tập luyện nặng.

- Đối với các trường hợp không thuộc quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều 5 Thông tư 26/2013/TT-BYT, việc trì hoãn hiến máu do bác sỹ khám tuyển chọn người hiến máu xem xét và quyết định.

3. Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu

Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu theo Điều 3 Thông tư 26/2013/TT-BYT như sau:

- Vì mục đích nhân đạo, không vì mục đích lợi nhuận.

- Bảo đảm tự nguyện đối với người hiến máu; không ép buộc người khác hiến máu, thành phần máu.

- Chỉ sử dụng máu và các chế phẩm máu phục vụ chữa bệnh, đào tạo, nghiên cứu khoa học.

- Giữ bí mật các thông tin có liên quan đến người hiến máu, người nhận máu và chế phẩm máu.

- Bảo đảm an toàn cho người hiến máu, người bệnh được truyền máu, chế phẩm máu và nhân viên y tế có liên quan.

- Thực hiện truyền máu hợp lý đối với người bệnh.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,099

Bài viết về

lĩnh vực Y tế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn