11/03/2023 17:11

Ai chịu trách nhiệm sửa chữa khi chung cư bị hư hỏng?

Ai chịu trách nhiệm sửa chữa khi chung cư bị hư hỏng?

Tôi mua căn hô chung cư được 7 năm tường nhà có giấu hiệu bong tróc và ẩm mốc vậy tôi phải tự sửa chữa hay trách nhiệm khắc phục thuộc về ban quản lý tòa nhà? Anh Đạt – TP.HCM.

Trong quá trình sử dụng, không ít trường hợp nhà ở chung cư bị hư, thấm nước, tường nứt, toilet bốc mùi hôi thối. Vậy ai sẽ chịu trách nhiệm khắc phục và sửa chữa-Bài viết dưới đây sẽ giải quyết thắc mắc này?

1. Quy định về bảo hành, bảo trì, cải tạo nhà ở

Căn cứ Điều 85 Luật nhà ở năm 2014 quy định về bảo hành nhà ở như sau:

- Tổ chức, cá nhân thi công xây dựng nhà ở phải bảo hành nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng; tổ chức, cá nhân cung ứng thiết bị nhà ở phải bảo hành thiết bị theo thời hạn do nhà sản xuất quy định.

Trường hợp đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê mua thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có trách nhiệm bảo hành nhà ở theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định của pháp luật.

- Nhà ở được bảo hành kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng với thời hạn như sau:

+ Đối với nhà chung cư thì tối thiểu là 60 tháng;

+ Đối với nhà ở riêng lẻ thì tối thiểu là 24 tháng.

- Nội dung bảo hành nhà ở bao gồm sửa chữa, khắc phục các hư hỏng khung, cột, dầm, sàn, tường, trần, mái, sân thượng, cầu thang bộ, các phần ốp, lát, trát, hệ thống cung cấp chất đốt, hệ thống cấp điện sinh hoạt, cấp điện chiếu sáng, bể nước và hệ thống cấp nước sinh hoạt, bể phốt và hệ thống thoát nước thải, chất thải sinh hoạt, khắc phục các trường hợp nghiêng, lún, nứt, sụt nhà ở và các nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở.

Đối với các thiết bị khác gắn với nhà ở thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở thực hiện bảo hành sửa chữa, thay thế theo thời hạn quy định của nhà sản xuất.

Do đó, trong hợp đồng mua bán căn hộ chung cư mà chủ đầu tư quy định thời gian bảo hành dưới 60 tháng thì áp dụng thời gian bảo hành là 60 tháng; Thời gian mua chung cư 07 năm đã quá thời hạn 60 tháng thuộc trách nhiệm bảo hành của chủ đầu tư.

Tuy nhiên, trường hợp tại hợp đồng mua bán căn hộ chung cư mà các bên có thỏa thuận thời gian bảo hành trên 07 năm thì áp dụng thời hạn này. Và chủ đầu tư có trách nhiệm khắc phục những sự cố nhà ở trên theo yêu cầu chủ đầu tư thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định.

2. Bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng gây ra

Tình trạng nhà ở chung cư bị hư, thấm nước, tường nứt, toilet bốc mùi hôi thối diễn ra khi đã hết thời hạn bảo hành thì nghĩa vụ sửa chửa, khắc phục sẽ thuộc về chủ sở hữu căn hộ.

Tuy nhiên, nếu việc bị hư, thấm nước, tường nứt, toilet bốc mùi hôi thối diễn ra do đơn vị thi công không đảm bảo chất lượng thì chủ sở hữu căn hộ và đơn vị thi công sẽ chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định tại Điều 29 Nghị định 06/2021/NĐ-CP về chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng.

Ngoài ra, chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại theo quy định tại Điều 605 Bộ luật Dân sự 2015:

- Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác.

- Khi người thi công có lỗi trong việc để nhà cửa, công trình xây dựng khác gây thiệt hại thì phải liên đới bồi thường.

Trân trọng!

Nguyễn Ngọc Trầm
1169

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@thuvienphapluat.vn