Dùng xung điện, kích điện đánh bắt cá bị xử lý thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
20/06/2022 10:38 AM

Sử dụng xung điện, kích điện giúp đánh bắt cá nhanh chóng tuy nhiên hành vi này gây ảnh hưởng đến nguồn lợi thủy sản nên thuộc trường hợp bị cấm. Vậy nếu dùng xung điện, kích điện để đánh bắt cá sẽ bị xử lý thế nào?

Dùng kích điện đánh cá bắt cá bị xử lý thế nào?

1. Dùng xung điện, kích điện đánh bắt cá là hành vi bị nghiêm cấm

Căn cứ khoản 7 Điều 7 Luật Thủy sản 2017 quy định hành vi bị nghiêm cấm như sau:

Sử dụng chất, hóa chất cấm, chất độc, chất nổ, xung điện, dòng điện, phương pháp, phương tiện, ngư cụ khai thác có tính hủy diệt, tận diệt để khai thác nguồn lợi thủy sản.

2. Dùng xung điện, kích điện đánh cá bắt cá bị xử lý thế nào?

2.1 Xử phạt vi phạm hành chính

Căn cứ khoản 1, khoản 5 Điều 28 Nghị định 42/2019/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về sử dụng điện để khai thác thủy sản như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng công cụ kích điện để khai thác thủy sản, đối với trường hợp không sử dụng tàu cá.

Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu công cụ kích điện, máy phát điện và ngư cụ đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1,2, 3 và 4 Điều 28 Nghị định 42/2019/NĐ-CP;

Như vậy, người đánh bắt cá bằng xung điện, kích điện sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng và tịch thu công cụ xung điện, kích điện. Đối với tổ chức, khi thực hiện hành vi đánh bắt cá bằng xung điện, kích điện sẽ bị phạt từ 6 triệu đến 10 triệu đồng. (Khoản 2 Điều 5 Nghị định 42/2019/NĐ-CP)

2.2 Truy cứu trách nhiệm hình sự

Tại khoản 1 Điều 242 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bởi Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội hủy hoại nguồn lợi thủy sản như sau:

Người nào sử dụng chất độc, chất nổ, hóa chất, dòng điện hoặc phương tiện, ngư cụ bị cấm để khai thác thủy sản hoặc làm hủy hoại nguồn lợi thủy sản dẫn đến các trường hợp sau đây:

- Gây thiệt hại nguồn lợi thủy sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng 

- Thủy sản thu được trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng 

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều 242 Bộ luật Hình sự 2015;

- Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như quy định nêu trên, đánh bắt cá bằng xung điện, kích điện dẫn đến trường hợp trên bị xem là phá hoại nguồn lợi thủy sản sẽ bị phạt tiền từ 50 triệu đồng đến 300 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

>>> Xem thêm: Sử dụng công cụ kích điện để khai thác thủy sản có bị coi là bất hợp pháp không? Nếu có thì bị xử lý như thế nào?

Xử phạt hành vi sử dụng ngư cụ bị cấm trong khai thác đánh bắt thủy sản? Vi phạm quy định về sử dụng điện để khai thác thủy sản bị phạt ra sao?

Dùng thuốc nổ bắt cá trên sông bị phạt bao nhiêu? Các hành vi nào bị nghiêm cấm trong hoạt động thủy sản?

Ngọc Nhi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,237

Bài viết về

lĩnh vực Trách nhiệm hình sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn