Xét nghiệm COVID-19 theo chế độ BHYT được thanh toán thế nào?

03/06/2021 11:44 AM

BHXH có Công văn 1537/BHXH-CSYT ngày 02/6/2021 hướng dẫn thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo chế độ BHYT. Theo đó, việc thanh toán chi phí cụ thể như sau:

Về đối tượng thanh toán BHYT

Các trường hợp đến khám và người bệnh điều trị nội trú có biểu hiện nghi ngờ được cơ sở KCB BHYT chỉ định thực hiện xét nghiệm theo hướng dẫn của Bộ Y tế về chẩn đoán và điều trị COVID-19 do chủng vi rút Corona mới (SARS-CoV-2) ban hành kèm theo Quyết định 2008/QĐ-BYT ngày 26/4/2021, cụ thể:

- Người bệnh có sốt và/hoặc viêm đường hô hấp cấp tính không lý giải được bằng các nguyên nhân khác;

- Người bệnh có bất kỳ triệu chứng hô hấp nào và có tiền sử đến/qua/ở/về từ vùng dịch tễ có bệnh COVID-19 trong khoảng 14 ngày trước khi khởi phát các triệu chứng hoặc tiếp xúc gần với trường hợp bệnh nghi ngờ hoặc xác định COVID-19 trong khoảng 14 ngày trước khi khởi phát các triệu chứng.

Trường hợp xét nghiệm COVID-19 dương tính, người bệnh áp dụng biện pháp cách ly y tế: thực hiện thanh toán chi phí KCB BHYT theo Mục 1 Công văn 3100/BYT-BH ngày 20/4/2021.

Trường hợp xét nghiệm COVID-19 âm tính: thực hiện thanh toán chi phí KCB BHYT theo Mục 6 Công văn 3100/BYT-BH.

Mức giá thanh toán

Thanh toán đối với trường hợp mẫu đơn: xét nghiệm vi khuẩn/vi rút/vi nấm/ký sinh trùng Real-time PCR là 734.000 đồng/1 mẫu xét nghiệm.

Đối với các cơ sở KCB BHYT phải chuyển mẫu bệnh phẩm cho cơ sở KCB khác để thực hiện xét nghiệm: Thực hiện theo quy định của Bộ Y tế tại Điều 9 Thông tư 30/2020/TT-BYT.  BHXH các tỉnh căn cứ hướng dẫn tại Công văn 4356/BYT-KHTC của Bộ Y tế và Công văn 561/BHXH-CSYT để giám định và thanh toán theo chế độ BHYT.

Đối với mẫu gộp: Thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Y tế tại Công văn 4356/BYT-KHTC, Đơn cử như:

- Mức giá của việc lấy và bảo quản bệnh phẩm: 100.000 đồng/mẫu

 - Mức giá việc thực hiện xét nghiệm bằng 634.000 đồng chia (:) cho số mẫu gộp. (ví dụ nếu gộp 5 mẫu vào 1 xét nghiệm thì chia 5, gộp 10 mẫu thì chia 10...).

- Trường hợp gộp mẫu phát hiện dương tính, phải tiếp tục làm các xét nghiệm mẫu đơn thì chi phí thực hiện xét nghiệm được tính tiếp theo trường hợp mẫu đơn.

Thời điểm thanh toán: tính từ ngày 28/5/2021 từ thời điểm Bộ Y tế ban hành Công văn 4356/BYT-KHTC nêu trên.

Lưu ý: Không thanh toán chi phí KCB BHYT đối với các trường hợp đã được các nguồn khác chi trả. Các cơ sở thực hiện xét nghiệm COVID- 19 tổ chức đấu thầu mua sắm hóa chất, vật tư y tế theo các quy định hiện hành hoặc theo hướng dẫn của Bộ Y tế hoặc Ủy ban phòng chống COVID-19 trong giai đoạn phòng chống dịch bệnh.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,798

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn