Chưa có CCCD gắn chip: CCCD mã vạch đã cấp vẫn có giá trị sử dụng

27/01/2021 14:51 PM

Bộ Công an ban hành Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân gắn chip (có hiệu lực từ ngày 23/01/2021).

Tại khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định:

"Điều 4. Hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp

...

2. Thẻ Căn cước công dân đã được cấp trước ngày Thông tư này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Thông tư này.

..."

Như vậy, Căn cước công dân đã cấp trước ngày 23/01/2021 (Căn cước công dân mã vạch) vẫn có giá trị dụng đến hết thời hạn theo quy định. Nếu công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân gắn chip.

Theo Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014:

- Thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

- Trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Chưa có CCCD gắn chip: CCCD mã vạch đã cấp vẫn có giá trị sử dụng

Chưa CCCD gắn chip: CCCD mã vạch đã cp vẫn có giá trị sử dụng (Ảnh minh họa)

Bên cạnh đó, theo khoản 3 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA, các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ thẻ Căn cước công dân mã vạch thì vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,349

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn