18:03 | 30/08/2016
Loading...

Chia tài sản thừa kế như thế nào đây?

Ông Tuyết và bà Loan là vợ chồng, có 2 người con M (15 tuổi) và N (19 tuổi), phần tài sản chung của 2 vợ chông ôg Tuyết và bà Loan là 1,2 tỷ. Tháng 1/2005 ôg Tuyết chết có để lại di chúc và bà Loan vợ ôg là người làm chứng. Đến thág 6/2008 bà Loan kết hôn với ôg Duẩn, có 1 người con tên F, tài sản chung của 2 người là 400 triệu.Tháng 6/2009 thì bà Loan chết ko để lại di chúc. Ông Duẩn vì lòng tham nên lên kế hoạch đầu độc M và N nhg ko chết. Và ôg Duẩn bị kết án giết người. Hỏi: Chia tài sản thừa kế trong trường hợp trên.

Chào bạn!

Đây có vẻ giống một đề thi thì phải? Thế này bạn nhé, để chia di sản trong trường hợp trên ta cùng làm rõ từng vấn đề:

Thứ nhất, tính hiệu lực của di chúc này có được đảm bảo không khi mà tại khoản 1 Điều 654 Bộ luật Dân sự quy định rằng; người thừa kế theo di chức hoặc theo pháp luật của người lập di chúc không được làm chứng cho việc lập di chúc.

Thứ hai, khi di chúc vô hiệu thì những người thừa kế sẽ được hưởng thừa kế theo pháp luật đối với di sản của người chết. Phần di sản của người chết sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất đó là cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, vợ, con đẻ, con nuôi. Như vậy khoản 2 Điều 676 Bộ luật dân sự quy ihịn những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau ===> 600.000.000 của ông tuyết sẽ được chia đều cho vợ và 2 con.

Thứ ba, Tài sản của bà Loan sau khi bà chết gồm: 600.000.000 + 200.000.000 + 200.000.000 = 1tỷ
do bà Loan chết không để lại di chúc nên di sản bà Loan được chia đều cho những người thừa kế hàng thứ nhất của bà Loan như tôi đã trình bày trên.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thừa kế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào