18:03 | 30/08/2016
Loading...

Hỏi về thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế

Bố mẹ tôi mất đi để lại mảnh đất 300m2, gia đình tôi có ba chị em. Tôi là chị cả, vì điều kiện kinh tế khó khăn nên tôi phải đi làm ăn xa, để lại mảnh đất cho người em út trong nom, quản lý. Tôi được biết người em út của tôi đã đứng tên hơn 18 năm rồi. Nay tôi muốn về quê sinh sống và muốn chia mảnh đất đó theo pháp luật vì bố mẹ tôi mất đi cũng không để lại di chúc. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được quyền chia mảnh đất mà ba mẹ tôi đã để lại không? (Trần Thị Hoa - Phú Thọ)

Luật gia Đinh Thị Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để tham khảo, như sau:

“Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết” (điểm a khoản 1 Điều 676 BLDS năm 2005)

“Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp Toà án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 81 của Bộ luật này” (khoản 1 Điều 633 BLDS năm 2005)

“Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế” (Điều 645 BLDS năm 2005)

Như vậy, ba mẹ chị mất đi không để lại di chúc thì tài sản của ba mẹ chị để lại được chia theo pháp luật. Chị thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo điểm a khoản 1 Điều 676 BLDS năm 2005 nên được quyền hưởng một phần di sản của ba mẹ chị để lại. Tuy nhiên, em của chị đã đứng tên mảnh đất hơn 18 năm, theo Điều 645 BLDS năm 2005 thì thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế (10 năm) đã hết nên chị không thể khởi kiện để yêu cầu chia mảnh đất này được.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào