15:22 | 14/09/2016
Loading...

Công chức trong đơn vị sự nghiệp không được hưởng phụ cấp công vụ

GD&TĐ - Tôi là giáo viên được điều động lên làm việc ở Nhà văn hóa huyện. Một thời gian sau tôi được bổ nhiệm làm Phó giám đốc và được công nhận là công chức. Vậy tôi có được hưởng phụ cấp công vụ và có còn được hưởng phụ cấp thâm niên không? – Nguyễn Thị Tuyên (nguyenthituyen33@gmail.com)

Trả lời: Ngày 15/4/2012, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 34/2012/NĐ-CPquy định chế độ phụ cấp công vụ đối với cán bộ, công chức, người hưởng lương hoặc phụ cấp quân hàm từ ngân sách nhà nước làm việc trong các cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, ở xã, phường, thị trấn và lực lượng vũ trang.

Đối tượng hưởng phụ cấp công vụ được quy định rõ tại Điều 2, trong đó có đối tượng quy định tại điểm b, khoản 1 Điều này gồm: Công chức theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức và các Điều 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 và 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 của Chính phủ quy định những người là công chức; không bao gồm công chức quy định tại Điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP.

Theo thư bạn viết, trường hợp của bạn hiện nay thuộc biên chế làm việc và hưởng lương tại đơn vị sự nghiệp công lập, với chức danh Phó giám đốc Nhà văn hóa huyện; căn cứ quy định nêu trên, cho dù bạn được xác định là công chức hay viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập đều không thuộc phạm vi và đối tượng hưởng phụ cấp công vụ.

Về phụ cấp thâm niên, căn cứ vào Nghị định 54/2011/NĐ-CP ngày 04/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo; trường hợp của bạn sẽ không được hưởng phụ cấp thâm niên nữa.

Sỹ Điền

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào