10:27 | 15/09/2016
Loading...

Có được hưởng lương theo trình độ thạc sỹ?

GD&TĐ - Tôi được bổ nhiệm vào ngạch công chức, xếp lương bậc 1, hệ số 2,34. Hiện tôi đang theo học thạc sỹ. Vậy xin hỏi, trường hợp của tôi sau khi có bằng thạc sỹ có được hưởng lương theo trình độ này không? Ngô Văn Đoan - Đồng Nai (ngodoan@gmail.com).

* Trả lời: Theo Điều 35 Luật Cán bộ, Công chức, việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế.

Tại Điều 2, Thông tư số 13/2010/TT-BNV của Bộ Nội vụ quy định hồ sơ đăng ký dự tuyển công chức bao gồm: 

- Đơn đăng ký dự tuyển công chức; 

- Bản sơ yếu lý lịch tự thuật có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền trong thời hạn 30 ngày, tính đến ngày nộp hồ sơ dự tuyển; 

- Bản sao giấy khai sinh; 

- Bản chụp các văn bằng, chứng chỉ và kết quả học tập theo yêu cầu của vị trí dự tuyển; 

- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp trong thời hạn 30 ngày, tính đến ngày nộp hồ sơ dự tuyển; 

- Giấy chứng nhận thuộc đối tượng ưu tiên trong tuyển dụng công chức (nếu có) được cơ quan có thẩm quyền chứng thực.

Về trường hợp của bạn, khi đăng ký, nộp hồ sơ dự tuyển công chức, bạn đã đăng ký theo chỉ tiêu biên chế và vị trí việc làm của ngạch, chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo đại học. 

Do đó, khi được tuyển dụng, hoàn thành thời gian tập sự (hoặc được miễn chế độ tập sự), bạn đã được bổ nhiệm công chức ngạch chuyên viên, xếp lương bậc 1, hệ số 2,34, Bảng lương số 2 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

Sau khi được tuyển dụng vào vị trí việc làm có yêu cầu trình độ đại học, bạn mới có bằng thạc sỹ. 

Nếu cơ quan sử dụng công chức có yêu cầu vị trí việc làm trình độ thạc sỹ, bạn đơn trình bày nguyện vọng làm việc và hưởng lương theo trình độ thạc sỹ, được cơ quan quản lý công chức đồng ý bổ sung chỉ tiêu biên chế, thì có thể bạn được xếp lương cao hơn 1 bậc so với bậc lương đang hưởng.

Sỹ Điền

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào