Trường Đại học Giao thông Vận tải TP HCM công bố điểm chuẩn đánh giá năng lực 2024?

Trường Đại học Giao thông Vận tải TP HCM công bố điểm chuẩn đánh giá năng lực 2024? Thí sinh đã có giấy báo trúng tuyển được bảo lưu kết quả trúng tuyển trong trường hợp nào?

Trường Đại học Giao thông Vận tải TP HCM công bố điểm chuẩn đánh giá năng lực 2024?

Để thống nhất triển khai nhiệm vụ và tiến độ, Bộ Giáo dục và Đào tạo đề nghị thí sinh lưu ý việc đăng ký và xử lý nguyện vọng với thí sinh đăng ký xét tuyển đại học, cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non năm 2024 được hướng dẫn tại Công văn 1957/BGDĐT-GDĐH năm 2024.

Theo đó, ngày 10/7, Đại học Giao Thông Vận tải vừa công bố điểm chuẩn trúng tuyển hệ đại học chính quy năm 2024 dựa vào kết quả kỳ thi đánh giá năng lực do ĐHQG TPHCM tổ chức. Trong đó, Logistics và quản lý chuỗi cung ứng – chương trình tiên tiến có điểm chuẩn cao nhất 909 điểm.

Điểm chuẩn trúng tuyển Đại học Giao thông Vận tải TPHCM theo phương thức kết quả của kỳ thi ĐGNL do ĐHQG TPHCM tổ chức năm 2024 cụ thể như sau:

Xem toàn bộ Điểm chuẩn trúng tuyển Đại học Giao thông Vận tải TPHCM

Tại đây

Trường Đại học Giao thông Vận tải TP HCM công bố điểm chuẩn đánh giá năng lực 2024?

Trường Đại học Giao thông Vận tải TP HCM công bố điểm chuẩn đánh giá năng lực 2024? (Hình từ Internet)

Quy định về xác nhận nhập học với thí sinh trúng tuyển đại học năm 2024 cụ thể ra sao?

Theo Điều 21 Quy chế tuyển sinh đại học, tuyển sinh cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non ban hành kèm theo Thông tư 08/2022/TT-BGDĐT

Như vậy, quy định về xác nhận nhập học với thí sinh trúng tuyển đại học năm 2024 cụ thể như sau:

- Cơ sở đào tạo gửi giấy báo trúng tuyển cho những thí sinh trúng tuyển, trong đó ghi rõ những thủ tục cần thiết đối với thí sinh khi nhập học và phương thức nhập học của thí sinh.

- Thí sinh xác nhận nhập học bằng hình thức trực tuyến trên hệ thống, trước khi nhập học tại cơ sở đào tạo.

- Đối với những thí sinh không xác nhận nhập học trong thời hạn quy định:

+ Nếu không có lý do chính đáng thì coi như thí sinh từ chối nhập học và cơ sở đào tạo có quyền không tiếp nhận;

+ Nếu do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên, cơ sở đào tạo xem xét quyết định tiếp nhận thí sinh vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học sau;

+ Nếu do sai sót, nhầm lẫn của cán bộ thực hiện công tác tuyển sinh hoặc cá nhân thí sinh gây ra, cơ sở đào tạo chủ động phối hợp với các cá nhân, tổ chức liên quan xem xét các minh chứng và quyết định việc tiếp nhận thí sinh vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học sau.

- Thí sinh đã xác nhận nhập học tại một cơ sở đào tạo không được tham gia xét tuyển ở nơi khác hoặc ở các đợt xét tuyển bổ sung, trừ trường hợp được cơ sở đào tạo cho phép.

Thí sinh đã có giấy báo trúng tuyển được bảo lưu kết quả trúng tuyển trong trường hợp nào?

Theo Điều 10 Quy chế tuyển sinh đại học, tuyển sinh cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non ban hành kèm theo Thông tư 08/2022/TT-BGDĐT quy định về bảo lưu kết quả trúng tuyển như sau:

Điều 10. Bảo lưu kết quả trúng tuyển
1. Thí sinh đã có giấy báo trúng tuyển được bảo lưu kết quả trúng tuyển trong những trường hợp sau:
a) Đi nghĩa vụ quân sự hoặc đi thanh niên xung phong tập trung ngay trong năm trúng tuyển theo quyết định hoặc lệnh của cơ quan có thẩm quyền;
b) Bị bệnh nặng hoặc bị tai nạn nghiêm trọng không thể nhập học đúng hạn, có hồ sơ y tế và xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.
2. Thí sinh thuộc diện quy định tại khoản 1 phải gửi đơn xin bảo lưu kèm theo giấy tờ minh chứng tới cơ sở đào tạo gọi nhập học. Thời gian tối đa được bảo lưu kết quả do cơ sở đào tạo quy định, nhưng không ít hơn 3 năm đối với người quy định tại điểm a khoản 1 Điều này.
3. Ngay sau khi đủ điều kiện đi học trở lại, người được bảo lưu kết quả trúng tuyển phải thực hiện các thủ tục nhập học theo quy định của cơ sở đào tạo, trong đó phải cung cấp minh chứng đã hoàn thành nhiệm vụ hoặc đã được điều trị hồi phục. Đối với trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này có thời gian bảo lưu từ 3 năm trở lên, cơ sở đào tạo xem xét giới thiệu vào các trường, lớp dự bị đại học để ôn tập trước khi vào học chính thức.

Như vậy, thí sinh đã có giấy báo trúng tuyển được bảo lưu kết quả trúng tuyển trong những trường hợp sau:

- Đi nghĩa vụ quân sự hoặc đi thanh niên xung phong tập trung ngay trong năm trúng tuyển theo quyết định hoặc lệnh của cơ quan có thẩm quyền;

- Bị bệnh nặng hoặc bị tai nạn nghiêm trọng không thể nhập học đúng hạn, có hồ sơ y tế và xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

Đánh giá năng lực
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đánh giá năng lực
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm chuẩn theo kết quả thi đánh giá năng lực của trường Đại học Công nghiệp TP Hồ Chí Minh năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường Đại học Giao thông Vận tải TP HCM công bố điểm chuẩn đánh giá năng lực 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm chuẩn đánh giá năng lực Trường Đại học Văn Lang năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đánh giá năng lực
Nguyễn Thị Hiền
358 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đánh giá năng lực
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào