Thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường có cần thực hiện công bố thông tin sản phẩm không?

Thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường có cần thực hiện công bố thông tin sản phẩm không? Hành vi sản xuất mỗi sản phẩm thức ăn chăn nuôi mà không công bố thông tin sản phẩm thì bị xử phạt như thế nào?

Thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường có cần thực hiện công bố thông tin sản phẩm không?

Căn cứ theo khoản 4 Điều 32 Luật Chăn nuôi 2018 quy định như sau:

Điều 32. Yêu cầu đối với thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường
1. Công bố tiêu chuẩn áp dụng và công bố hợp quy theo quy định của pháp luật về tiêu chuẩn và quy chuẩn kỹ thuật, chất lượng sản phẩm, hàng hóa.
2. Có chất lượng phù hợp tiêu chuẩn công bố áp dụng, quy chuẩn kỹ thuật tương ứng.
3. Sản xuất tại cơ sở có Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp.
4. Công bố thông tin sản phẩm thức ăn chăn nuôi trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.
5. Nhãn hoặc tài liệu kèm theo thức ăn chăn nuôi thực hiện theo quy định tại Điều 46 của Luật này.

Như vậy, theo quy đinh nêu trên thì thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường thì phải thực hiện công bố thông tin sản phẩm thức ăn chăn nuôi trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.

Thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường có cần thực hiện công bố thông tin sản phẩm không?

Thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường có cần thực hiện công bố thông tin sản phẩm không? (Hình từ Internet)

Hành vi sản xuất mỗi sản phẩm thức ăn chăn nuôi mà không công bố thông tin sản phẩm thì bị xử phạt như thế nào?

Căn cứ theo khoản 3 , khoản 8, khoản 9 Điều 14 Nghị định 14/2021/NĐ-CP được sửa đổi bởi điểm a, điểm b khoản 3 Điều 4 Nghị định 07/2022/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 14. Vi phạm quy định về điều kiện cơ sở sản xuất thức ăn chăn nuôi
...
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất mỗi sản phẩm thức ăn chăn nuôi chưa được công bố thông tin sản phẩm trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.
...
8. Hình thức xử phạt bổ sung
Đình chỉ hoạt động sản xuất thức ăn chăn nuôi từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 3, khoản 5 Điều này.
9. Biện pháp khắc phục hậu quả
a) Buộc thu hồi và chuyển đổi mục đích sử dụng sản phẩm thức ăn chăn nuôi đã bán ra ngoài thị trường đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 3, 5, 6 và 7 Điều này;
b) Buộc nộp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trong giấy cho cơ quan có thẩm quyền đã cấp đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

Như vậy, hành vi sản xuất mỗi sản phẩm thức ăn chăn nuôi mà không công bố thông tin sản phẩm thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Ngoài ra, còn bị buộc thu hồi và chuyển đổi mục đích sử dụng sản phẩm thức ăn chăn nuôi đã bán ra ngoài thị trường và đình chỉ hoạt động sản xuất thức ăn chăn nuôi từ 01 tháng đến 03 tháng.

Lưu ý: Mức xử phạt trên là mức xử phạt đối với cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức xử phạt hành chính sẽ bằng 02 lần mức xử phạt đối với cá nhân. (theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 14/2021/NĐ-CP)

Cá nhân sản xuất thức ăn chăn nuôi thương mại phải đáp ứng những điều kiện gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 38 Luật Chăn nuôi 2018 quy định như sau:

- Địa điểm cơ sở sản xuất không nằm trong khu vực bị ô nhiễm bởi chất thải nguy hại, hóa chất độc hại;

- Thiết kế khu sản xuất, bố trí thiết bị theo quy tắc một chiều từ nguyên liệu đầu vào đến sản phẩm đầu ra, bảo đảm tách biệt giữa các khu sản xuất để tránh nhiễm chéo;

- Có dây chuyền, trang thiết bị phù hợp để sản xuất thức ăn chăn nuôi;

- Có biện pháp bảo quản nguyên liệu thức ăn chăn nuôi theo khuyến cáo của tổ chức, cá nhân cung cấp;

- Có biện pháp kiểm soát sinh vật gây hại, tạp chất, chất thải gây nhiễm bẩn để không ảnh hưởng đến an toàn, chất lượng thức ăn chăn nuôi;

- Có trang thiết bị, dụng cụ đo lường được kiểm định, hiệu chỉnh theo quy định;

- Có hoặc thuê phòng thử nghiệm để phân tích chất lượng thức ăn chăn nuôi trong quá trình sản xuất;

- Người phụ trách kỹ thuật có trình độ từ đại học trở lên về một trong các chuyên ngành chăn nuôi, thú y, sinh học, công nghệ thực phẩm, công nghệ sau thu hoạch;

- Cơ sở sản xuất thức ăn chăn nuôi chứa kháng sinh phải có biện pháp kiểm soát bảo đảm không phát tán, gây nhiễm chéo giữa các loại kháng sinh khác nhau, giữa thức ăn chăn nuôi chứa kháng sinh và thức ăn chăn nuôi không chứa kháng sinh;

- Có biện pháp bảo vệ môi trường đáp ứng quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

Công bố thông tin sản phẩm
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Công bố thông tin sản phẩm
Hỏi đáp Pháp luật
Thức ăn chăn nuôi thương mại trước khi lưu thông trên thị trường có cần thực hiện công bố thông tin sản phẩm không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công bố thông tin sản phẩm
Nguyễn Tuấn Kiệt
121 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công bố thông tin sản phẩm
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào