Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được xét công nhận đảng viên chính thức không?

Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được xét công nhận đảng viên chính thức không? Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được kết nạp Đảng không?

Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số thì có bị xử lý kỷ luật không?

Căn cứ Điều 52 Quy định 69-QĐ/TW năm 2022 quy định vi phạm quy định chính sách dân số:

Điều 52. Vi phạm quy định chính sách dân số
1. Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:
a) Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hoá gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.
b) Vi phạm chính sách dân số.
2. Trường hợp vi phạm đã kỷ luật theo Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ):
a) Tuyên truyền, phổ biến hoặc ban hành văn bản có nội dung trái với chính sách dân số, truyền thống đạo đức tốt đẹp của dân tộc.
b) Gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực chất là con đẻ nhằm sinh thêm con ngoài giá thú hoặc trái quy định.
3. Trường hợp vi phạm Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ.

Căn cứ Tiểu mục 8 Mục 3 Hướng dẫn 05-HD/UBKTTW năm 2022 quy định kỷ luật Đảng viên vi phạm:

III. Kỷ luật đảng viên vi phạm
...
8. Vi phạm quy định chính sách dân số (Điều 52)
8.1. Vi phạm do nếu thực hiện các biện pháp kế hoạch hóa gia đình sẽ gây ảnh hưởng đến sức khỏe thai sản (có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên) thì được xem xét giảm nhẹ mức kỷ luật.
8.2. Vi phạm do cố ý hoặc cưỡng ép không thực hiện kế hoạch hóa gia đình thì xem xét tăng nặng mức kỷ luật.
...

Theo đó, đảng viên dự bị vi phạm quy định chính sách dân số mà gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách.

Trường hợp đảng viên dự bị vi phạm quy định chính sách dân số đã bị xử lý kỷ luật mà còn tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo.

Lưu ý: Đảng viên dự bị có hành vi vi phạm thì chỉ kỷ luật bằng hình thức khiển trách hoặc cảnh cáo, đảng viên dự bị không bị kỷ luật hình thức khai trừ (Quy định tại Điều 35 Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011)

Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được xét công nhận đảng viên chính thức không?

Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được xét công nhận đảng viên chính thức không? (Hình từ Internet)

Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được xét công nhận đảng viên chính thức không?

Căn cứ khoản 10 Điều 9 Quy định 22-QĐ/TW năm 2021 quy định nguyên tắc thi hành kỷ luật trong Đảng:

Điều 9. Nguyên tắc thi hành kỷ luật trong Đảng
...
10. Đảng viên dự bị vi phạm đến mức phải kỷ luật thì kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo, khi hết thời hạn dự bị, chi bộ vẫn tiến hành xét công nhận đảng viên chính thức. Nếu vi phạm đến mức không còn đủ tư cách đảng viên thì xoá tên trong danh sách đảng viên.
...

Theo quy định trên, đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách hoặc cảnh cáo thì khi hết thời hạn dự bị, chi bộ vẫn tiến hành xét công nhận đảng viên chính thức.

Những trường hợp nào Đảng viên dự bị không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con?

Căn cứ Điều 2 Nghị định 20/2010/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điều 1 Nghị định 18/2011/NĐ-CP quy định những trường hợp Đảng viên dự bị không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con như sau:

- Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

- Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

- Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

- Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

- Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

- Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

+ Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ)

+ Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ).

Lưu ý: Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

- Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.

Đảng viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đảng viên
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên ngoại tình có bị khai trừ khỏi Đảng không? Bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách ghi Bản tường trình về việc mất thẻ đảng viên mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên có được kết hôn với người nước ngoài không? Đảng viên kết hôn với người nước ngoài có thể bị khai trừ đảng trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên phải đi điều trị bệnh dài ngày có được miễn sinh hoạt đảng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Những điều Đảng viên không được làm đối với hoạt động tôn giáo tín ngưỡng?
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên vi phạm làm sai lệch nội dung hồ sơ vụ án để miễn, giảm trách nhiệm, hình phạt của người phạm tội thì bị xử lý như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai có thẩm quyền xử lý kỷ luật đối với đảng viên sinh hoạt đảng tạm thời vi phạm kỷ luật?
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên có hành vi đánh đập vợ con thì bị xử lý kỷ luật như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên dự bị vi phạm chính sách dân số có được xét công nhận đảng viên chính thức không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đảng viên có được quyền yêu cầu ly hôn không? Đảng viên không cấp dưỡng cho con bị kỷ luật đảng như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đảng viên
Phan Vũ Hiền Mai
144 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đảng viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào